Sản xuất nông nghiệp năm 2015 ở Phù Cát: Vượt khó giành thắng lợi về nhiều mặt
Năm 2015, trong điều kiện thời tiết bất lợi, hạn hán kéo dài gây thiếu nước, sâu bệnh phát sinh gây hại mạnh..., nhưng nhờ sự tập trung chỉ đạo điều hành từ huyện đến các xã, sự nỗ lực chăm sóc của bà con nông dân, huyện Phù Cát đã giành thắng lợi sản xuất nông nghiệp trong năm.
Ông Phan Sĩ Hùng, Phó phòng NN-PTNT huyện Phù Cát, cho biết: Trong năm 2015 toàn huyện đã gieo sạ 16.610 ha lúa, tăng 3,8% so với kế hoạch; năng suất bình quân 59,5 tạ/ha, tăng hơn 0,6 tạ/ha so với năm trước. Diện tích cây trồng cạn chủ yếu đã thực hiện hơn 9.150 ha; gồm 4.057 ha đậu phụng, 2.560 ha mì, 853 ha bắp lai, 389 ha hành, 357 ha ớt, 490 ha dưa các loại, 443 ha mè... Trong đó, đậu phụng đạt năng suất bình quân 35,5 tạ/ha, bắp 62,4 tạ/ha, hành 81,3 tạ/ha, ớt 310 tạ/ha; cộng với giá cả tiêu thụ tương đối ổn định ở mức có lãi, bà con nông dân rất phấn khởi.
Có được kết quả nói trên, là nhờ huyện đã chỉ đạo các địa phương quy hoạch vùng sản xuất phù hợp cho từng loại cây trồng, đáp ứng với tình hình thời tiết biến đổi khí hậu; đưa các giống cây trồng có phẩm cấp cao thích nghi với điều kiện thời tiết, đất đai từng vùng vào sản xuất; đồng thời hướng dẫn nông dân gieo sạ đúng thời vụ, tập trung, đồng loạt theo từng vùng, từng cánh đồng, thuận lợi cho công tác quản lý và phòng trừ sâu bệnh...
Nét nổi bật trong vụ sản xuất năm 2015 là Phù Cát đã mở rộng thực hiện 60 cánh đồng lớn (CĐL), tổng diện tích gieo trồng 2.905 ha, với 4 loại cây trồng: lúa, đậu phụng, mì, bắp; gồm 48 cánh đồng sản xuất lúa, 11 cánh đồng trồng đậu phụng, đậu phụng xen mì, và 1 cánh đồng trồng bắp lai. Đặc biệt có 3 CĐL sản xuất đậu phụng ở Cát Tài, Cát Hiệp và Cát Trinh thực hiện theo mô hình liên kết chuỗi từ sản xuất đến bao tiêu sản phẩm. Năng suất trên các CĐL sản xuất lúa đạt 65 tạ đến 82 tạ/ha; đậu phụng đạt trên 40 tạ/ha; bắp đạt 85 tạ/ha; đều cao hơn đối chứng.
Trước tình hình thời tiết diễn biến bất thường không theo quy luật, Phù Cát đã chủ động đưa ra phương án sản xuất, vận động nông dân đẩy mạnh chuyển đổi cây trồng. Toàn huyện đã chuyển đổi sản xuất trên diện tích 2.120 ha, trong đó diện tích đất lúa bấp bênh hơn 1.100 ha và đất mì hiệu quả thấp trên 1.000 ha, chuyển sang luân canh và xen canh với các cây đậu phụng, dưa, ớt… có giá trị kinh tế cao hơn so với trồng lúa.
Công tác khuyến nông khuyến ngư được đặc biệt chú trọng, thông qua các mô hình được triển khai thực hiện đã giúp nông dân có điều kiện nắm bắt kỹ thuật tiên tiến cho từng loại cây trồng, vật nuôi, và theo từng mùa vụ. Nông dân đã đầu tư thâm canh theo quy trình kỹ thuật, nên cây trồng, vật nuôi sinh trưởng, phát triển tốt, năng suất đều tăng hơn năm trước.
Là huyện có nền kinh tế chủ yếu sản xuất nông nghiệp, nên từ thực tế sản xuất các năm qua, cùng với kết quả đạt được trong sản xuất năm 2015, là cơ sở để Phù Cát thực hiện công tác chỉ đạo điều hành sản xuất trong thời gian đến, nhằm đáp ứng với tình hình thời tiết biến đổi khí hậu, giảm thiểu thiệt hại do thiên tai gây ra, giành lấy những vụ sản xuất bội thu.
HOÀI TRUNG