Chú trọng công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật đảng
(BĐ) - Thực hiện Nghị quyết Đại hội XVIII Đảng bộ tỉnh, trong 5 năm 2010 -2015, công tác xây dựng Đảng của toàn Đảng bộ được chú trọng trên cả ba mặt: chính trị, tư tưởng và tổ chức.
Trong công tác kiểm tra, giám sát, các cấp ủy và ủy ban kiểm tra (UBKT) các cấp trong tỉnh đã chú trọng thực hiện công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật đảng, góp phần phòng ngừa, ngăn chặn, hạn chế các khuyết điểm, vi phạm; tăng cường kỷ cương, kỷ luật trong Đảng; phát hiện, uốn nắn những thiếu sót, khuyết điểm.
Kết quả, các cấp ủy và UBKT các cấp đã thi hành kỷ luật 1.143 lượt đảng viên (giảm 6,6% so với nhiệm kỳ 2005 - 2010). Trong đó, khiển trách 590 trường hợp (chiếm 51,6%), cảnh cáo 389 trường hợp (34%), cách chức 48 trường hợp (4,2%), khai trừ 116 trường hợp (10,1%). Số đảng viên bị thi hành kỷ luật, có 58 trường hợp bị phạt tù. Đã thi hành kỷ luật 15 lượt tổ chức đảng bằng hình thức khiển trách, nội dung vi phạm chủ yếu là việc chấp hành nghị quyết, chỉ thị của Đảng, pháp luật của Nhà nước; việc thực hiện quy chế làm việc; thiếu tinh thần trách nhiệm; vi phạm về chính sách DS-KHHGĐ... (tính đến cuối tháng 6.2015).
Việc thi hành kỷ luật, giải quyết khiếu nại kỷ luật đảng và giải quyết tố cáo đối với tổ chức đảng, đảng viên của cấp ủy, UBKT các cấp được thực hiện đúng thẩm quyền, nguyên tắc, quy trình.
Bên cạnh đó, các cấp ủy cũng thường xuyên chỉ đạo củng cố, kiện toàn tổ chức bộ máy UBKT các cấp; đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ, năng lực đội ngũ cán bộ làm công tác kiểm tra.
NGUYÊN SƯƠNG