Nhiều hoạt động thiết thực hưởng ứng Ngày pháp luật Việt Nam
Với chủ đề “Thực hiện Hiến pháp và pháp luật góp phần xây dựng Nhà nước pháp quyền XHCN; bảo vệ quyền con người, quyền và nghĩa vụ cơ bản của công dân”, Ngày pháp luật Việt Nam năm nay được phát động cao điểm từ ngày 2 - 9.11. Tại Bình Định, ngay sau hội nghị hưởng ứng Ngày pháp luật do UBND tỉnh tổ chức, nhiều đơn vị, địa phương đã thiết thực hưởng ứng Ngày pháp luật theo cách riêng của mình.
Trường THCS Bùi Thị Xuân, TP Quy Nhơn tổ chức hội thi tìm hiểu pháp luật, với sự tham gia của 6 đội thi, đại diện cho các khối lớp. Với 4 phần thi: chào hỏi, trắc nghiệm, trả lời câu hỏi tình huống và hùng biện, các đội thi đã thể hiện rõ thông điệp “mọi người sống và làm việc phải tuân theo pháp luật”. Hội thi là cuộc sinh hoạt pháp lý sâu rộng cho học sinh và cán bộ, giáo viên toàn trường nhằm tìm hiểu pháp luật về bảo vệ chăm sóc và giáo dục trẻ em, giao thông đường bộ, phòng chống bạo lực học đường, ma túy học đường. Thầy giáo Khổng Văn Thắng, Phó Hiệu trưởng Trường THCS Bùi Thị Xuân, chia sẻ: “Nhà trường luôn chú trọng việc giáo dục ý thức chấp hành pháp luật cho học sinh. Ngoài việc phối hợp với lực lượng CA đến tuyên truyền pháp luật 2 lần/tháng, mỗi lớp đều có tiết sinh hoạt ngoại khóa để phổ biến các điều luật cũng như tổ chức những buổi sinh hoạt tìm hiểu pháp luật cho học sinh. Do đó, sinh hoạt pháp luật của nhà trường là đợt sinh hoạt xuyên suốt, thường xuyên”.
Tại Hoài Nhơn, Phòng Tư pháp huyện cũng xây dựng kế hoạch tuyên truyền phù hợp với từng địa bàn, cơ sở. Ngoài việc treo băng rôn tuyên truyền pháp luật tại các điểm công cộng, huyện đã tổ chức 2 cuộc thi tìm hiểu pháp luật cho học sinh và hội nghị tuyên truyền phổ biến Luật Hòa giải cơ sở cho 190 hòa giải viên. Bên cạnh đó, tại các xã, thôn cũng lồng ghép tuyên truyền mục đích, ý nghĩa của Ngày pháp luật trong các buổi họp dân, đồng thời qua đó nắm bắt ý kiến, nguyện vọng của người dân về những vấn đề có liên quan đến pháp luật, từ đó có định hướng, giải quyết kịp thời.
Nhằm giải đáp và giúp người dân có thêm hiểu biết về pháp luật, ngày 6.11, tại xã Phước Thắng, huyện Tuy Phước, diễn đàn Pháp luật và đời sống do xã tổ chức cũng đã thu hút khá đông người dân tham gia. Tại đây, những thắc mắc như “một gia đình có 6 thành viên chưa tham gia BHYT, vì hoàn cảnh kinh tế khó khăn nên chỉ 4 người xin đăng ký tham gia có được không”, hay “tôi tham gia chiến trường K đã xuất ngũ, nhưng hiện nay ngày tháng năm sinh trong hộ khẩu và CMND không trùng với quyết định xuất ngũ, vậy tôi phải làm thế nào để được hưởng chế độ”... đều đã được các trợ giúp viên của Trung tâm Trợ giúp pháp lý nhà nước tỉnh giải đáp rõ ràng.
Để việc tuyên truyền pháp luật không chỉ gói gọn trong đợt cao điểm Ngày pháp luật mà còn được tổ chức thường xuyên, liên tục, tại Hội nghị hưởng ứng Ngày pháp luật Việt Nam do UBND tỉnh tổ chức mới đây, UBND tỉnh cũng đã đề nghị các sở, ban, ngành của tỉnh, các cơ quan Trung ương trên địa bàn tỉnh, các huyện, thị xã và thành phố cần xây dựng kế hoạch thực hiện với nội dung thiết thực, hiệu quả, phù hợp với điều kiện cụ thể của từng cơ quan, đơn vị, địa phương, góp phần nâng cao ý thức chấp hành pháp luật trong mọi người.
KIỀU ANH