Phát động Cuộc thi tìm hiểu lịch sử, văn hóa dân tộc “Tự hào Việt Nam”
(BĐ) - Ngày 8.11, tại Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn (TP Quy Nhơn), Tỉnh đoàn phối hợp với Sở GD-ĐT tổ chức Lễ phát động Cuộc thi tìm hiểu lịch sử, văn hóa dân tộc “Tự hào Việt Nam” với sự tham gia của 200 ĐVTN.
Nội dung cuộc thi gồm những kiến thức về lịch sử, văn hóa Việt Nam đã được dạy và học trong chương trình giáo dục phổ thông; Các cột mốc lịch sử quan trọng của đất nước, các anh hùng dân tộc, danh nhân văn hóa, anh hùng liệt sĩ, những người Việt Nam tiêu biểu xuất sắc trên các lĩnh vực, qua các thời kỳ; Thành tựu trên các lĩnh vực của đất nước trong thời kỳ đổi mới.
Cuộc thi được triển khai qua hai hình thức: Thi trực tuyến cá nhân và phần thi videoclip. Thí sinh đăng ký tài khoản tại địa chỉ http://www.tuhaovietnam.com.vn để tham gia dự thi.
Với phần thi trực tuyến cá nhân, vòng loại diễn ra trong bốn tuần, từ 8.11 đến 5.12. Mỗi tài khoản được dự thi tối đa 2 lần/ tuần. Căn cứ để xếp hạng và trao giải trong tuần dựa vào điểm số và thời gian thực hiện bài thi. Tuần thi bắt đầu từ 8 giờ ngày Chủ nhật kết thúc vào 17 giờ ngày thứ Bảy hằng tuần. Kết quả hằng tuần được công bố vào 9h00 ngày thứ Ba tuần sau. Mỗi lần tham dự, mỗi thí sinh trả lời các câu hỏi ở bốn phần: Khởi động - theo dòng lịch sử, Thử thách - Hành trình đến địa chỉ đỏ, Tăng tốc - Danh nhân Việt Nam và Về đích - Tự hào Việt Nam.
Với phần thi video dành cho cá nhân hoặc nhóm học sinh không quá 5 người, có độ dài tối đa 10 phút.
Dịp này, 9 trường THPT tại TP Quy Nhơn đã ký cam kết vận động học sinh của trường tham gia dự thi.
Cũng trong ngày 8.11, 30 trường THPT trong toàn tỉnh đã vận động học sinh tham gia cuộc thi Cuộc thi ngay tại trường.
HẢI YẾN