Tây Sơn: Một nông dân thử nghiệm xây tường bao quanh ruộng lúa để nuôi lươn, cá rô đồng
Sau khi tham quan và nhận thấy cách nuôi thủy sản trong ruộng lúa ở các tỉnh miền Tây Nam bộ đạt hiệu quả cao, ông Trần Thành Đại (ở thôn Kiên Long, xã Bình Thành) đã xây dựng một mô hình nuôi lươn, cá rô đồng trên diện tích gần 3 sào ruộng lúa (ảnh).
Được lãnh đạo xã Bình Thành và cơ quan chức năng cho phép thử nghiệm, ông Đại đã đầu tư hơn 40 triệu đồng để xây bờ bao bằng gạch, cao 0,8 m, xung quanh ruộng lúa để giữ nước, thả
nuôi 80 kg lươn giống, 12 kg cá rô đồng. Ông Nguyễn Văn Sỹ, Chủ tịch Hội Nông dân xã Bình Thành cho biết: Đây là lần đầu tiên ở Tây Sơn, có người thử nghiệm nuôi lươn, cá rô đồng trong ruộng lúa. Nếu mô hình của ông Đại thành công, Hội sẽ tuyên truyền, vận động nông dân nhân rộng trong xã.
Tin, ảnh: ĐÀO MINH TRUNG