Đổi mới ở Canh Lãnh
Về làng Canh Lãnh, xã Canh Hòa, huyện miền núi Vân Canh hôm nay, nhiều người sẽ phải khen làng đẹp. Những con đường làng được mở rộng và đúc bê tông sạch sẽ; các khu nhà dân được quy hoạch, xây dựng lại ngăn nắp. Tại làng có điểm trường mẫu giáo, trường tiểu học từ lớp 1 đến lớp 5 được xây dựng khang trang, tạo điều kiện để trẻ trong làng được đến trường thuận lợi. Bà con trong làng đã sắm sửa được nhiều tiện nghi phục vụ đời sống, sinh hoạt như: ti vi, xe máy, hầu như nhà nào cũng có đầu thu vệ tinh để xem được nhiều kênh truyền hình.
Cuối năm 2014, Ban quản lý làng đã vận động bà con đóng góp hơn 35 triệu đồng, là tiền khoán quản lý bảo vệ rừng năm 2014 mà đáng ra bà con được nhận chi dùng riêng cho gia đình, để mắc hơn 20 bóng điện chiếu sáng trong làng. Có điện đường, ban đêm bà con đi lại thuận lợi, đến sinh hoạt làng đông hơn, vui hơn, lại góp phần không nhỏ trong việc đảm bảo ANTT.
Ông Đinh Văn Thảo, trưởng làng Canh Lãnh, cho biết: “Bộ mặt của làng và đời sống của 106 hộ dân người Chăm và Bana ở đây đổi thay rõ hơn từ khi có cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”, đặc biệt là cuộc vận động “Toàn dân chung sức xây dựng nông thôn mới”. Hưởng ứng các cuộc vận động này, bà con trong làng đồng tình, tự lực vươn lên trong cuộc sống; chỉnh trang lại nhà cửa, tường rào, cổng ngõ theo tiêu chí xây dựng nông thôn mới, làm cho làng mình ngày càng đẹp đẽ, khang trang”.
Đổi thay rõ nhất ở làng Canh Lãnh là đổi mới cách làm ăn. Từ chỗ chỉ trông chờ vào hạt lúa, củ khoai, bà con trong làng đã thay đổi tư duy làm kinh tế, chuyển đổi cơ cấu cây trồng vật nuôi, phát triển các dịch vụ. Hiện nay làng có gần 500 ha đất sản xuất, trong đó có 256 ha keo lai, 96 ha ruộng lúa nước, 112 ha mì cao sản, 6 ha rau, màu, cây ăn quả... Bà con trong làng còn đẩy mạnh chăn nuôi, với hơn 230 con bò, 150 con heo, 1.500 con gia cầm. Trong làng đã có 2 hộ mở dịch vụ mua bán các mặt hàng tiêu dùng thiết yếu và lương thực, thực phẩm phục vụ cho bà con.
Trong câu chuyện về sự phát triển của làng mình, bà con không quên nhắc đến sự quan tâm của Đảng và Nhà nước trong việc đầu tư kinh phí xây dựng đường giao thông, đưa điện về làng, hướng dẫn bà con chuyển cách sản xuất tự cấp, tự túc sang sản xuất hàng hóa, làm ra nhiều sản phẩm nông - lâm nghiệp để bán, nâng cao đời sống. Nhờ vậy, trong làng không còn ai bị đói nữa, số hộ nghèo cũng giảm dần hàng năm.
Đứng từ xa nhìn về phía làng Canh Lãnh, sẽ thấy một màu xanh ngắt của núi rừng, của mía, mì, chuối, thơm, đu đủ, của những ruộng lúa nước đang thì con gái và bạt ngàn những cánh rừng nguyên liệu giấy sắp đến kỳ thu hoạch. Ông Đinh Văn Hội, một cán bộ lão thành cách mạng của làng, cười lớn mà nói: “Bây giờ bà con ai cũng no cái bụng, con em trong làng ấm cái chữ, vui lắm. Hi vọng trong năm sau lại vui hơn năm nay”.
HẠNH PHÚC