Hoạt động thu hút đầu tư: Tập trung mời gọi các nhà đầu tư có tiềm lực
Thời gian qua, tỉnh ta đã tích cực, chủ động xây dựng chương trình xúc tiến đầu tư (XTÐT), nhằm thu hút các nguồn vốn đầu tư vào địa bàn tỉnh và đã đạt được những kết quả nhất định. PV Báo Bình Ðịnh đã phỏng vấn ông Nguyễn Bay, Giám đốc Trung tâm XTÐT (thuộc Sở KH&ÐT) về định hướng XTÐT của tỉnh trong thời gian đến.
● Xin ông cho biết về những kết quả đạt được trong công tác XTĐT của tỉnh trong năm 2015?
- Từ đầu năm 2015 đến nay, để nâng cao chất lượng thu hút đầu tư, UBND tỉnh đã ban hành các kế hoạch XTĐT như quảng bá thông tin, tiềm năng, điều kiện thuận lợi, cơ hội đầu tư và các chính sách khuyến khích đầu tư vào tỉnh, tạo dựng được hình ảnh Bình Định là điểm đến lý tưởng cho các nhà đầu tư. Do vậy, công tác XTĐT đã đạt được những kết quả rõ rệt, nhiều nhà đầu tư lớn đã đến nghiên cứu cơ hội đầu tư, kinh doanh. Cụ thể, Sở KH&ĐT đã làm việc với một số doanh nghiệp (DN) đến khảo sát, tìm hiểu cơ hội đầu tư tại tỉnh, gồm: Quỹ Đầu tư Vinacapital, các tập đoàn của Singapore như: Kinder World, Sembcorp, CPG, Gammon; các tập đoàn của Nhật như: Kato, Daiki, Susan, Hokugan; các tập đoàn lớn trong nước như SunGroup, VinGroup, Tôn Hoa Sen...
Về hợp tác đầu tư nước ngoài, tỉnh đã làm việc với Hội Hữu nghị Nhật - Việt tại Sakai; hỗ trợ các công ty, tập đoàn của Nhật đến tìm hiểu khả năng hợp tác đầu tư trong các lĩnh vực trang trí nội thất, may mặc, xử lý nước thải, đào tạo...; tham gia Hội nghị hợp tác phát triển các địa phương thuộc 3 nước Việt Nam - Lào - Thái Lan; Hội nghị XTĐT, Thương mại và Du lịch tại tỉnh Kon Tum; Hội thảo quốc tế “Liên kết phát triển du lịch vùng Duyên hải miền Trung với vùng Đông Nam Bộ, Tây Nguyên, các tỉnh Nam Lào và Đông Bắc Campuchia” tại Bình Thuận; Tổ chức XTĐT tại Singapore, Thái Lan, Hàn Quốc...
Kết quả từ đầu năm đến nay, tỉnh đã cấp giấy chứng nhận đầu tư cho 33 dự án. Trong đó, có 6 dự án đầu tư nước ngoài với tổng vốn đăng ký đầu tư hơn 947,7 tỉ đồng; 27 dự án đầu tư trong nước có tổng vốn đầu tư gần 5.000 tỉ đồng. Nổi bật là Dự án Quần thể resort, biệt thự nghỉ dưỡng và giải trí cao cấp Nhơn Lý (TP Quy Nhơn), của Tập đoàn FLC, có vốn đầu tư hơn 3.500 tỉ đồng. Tỉnh cũng đã đồng ý chấp thuận chủ trương cho 16 dự án đầu tư, trong đó có các dự án lớn như Dự án Khu phức hợp Thương mại - Công nghiệp và Dịch vụ Đô thị của Tổng Công ty Becamex IDC; dự án sản xuất giống vật nuôi và chế biến thủy sản của Tập đoàn Hùng Vương; khu nuôi tôm công nghệ cao của Tập đoàn Việt - Úc; dự án khách sạn 5 sao Kim Cúc của Công ty TNHH Đầu tư và Dịch vụ du lịch Kim Cúc…
● Việc Việt Nam vừa tham gia ký kết Hiệp định Đối tác Kinh tế chiến lược xuyên Thái Bình Dương (tiếng Anh: Trans- Pacific Strategic Economic Partnership Agreement - viết tắt là TPP) sẽ tác động thế nào đến hoạt động thu hút đầu tư của tỉnh, thưa ông?
- Khi gia nhập TPP, thị trường xuất khẩu của Việt Nam sẽ được mở rộng hơn. Thuế nhập khẩu nhiều loại hàng hóa sẽ được giảm xuống 0% - sẽ là “cú hích” mạnh cho xuất khẩu, cải thiện sức cạnh tranh của hàng hóa và nâng cao kim ngạch xuất khẩu. Việt Nam cũng sẽ hội nhập sâu hơn vào thị trường tài chính thế giới, các luồng vốn đầu tư quốc tế vào Việt Nam cũng sẽ tăng mạnh. Đặc biệt, thỏa thuận TPP sẽ giảm đáng kể thuế nhập khẩu áp dụng cho các hàng may mặc Việt Nam vào thị trường các quốc gia thành viên, qua đó gia tăng cạnh tranh với hàng hóa tương tự từ các nước khác như Trung Quốc, Ấn Độ, Indonesia, Thái Lan…
Như vậy có thể thấy, với định hướng và các thế mạnh của mình, việc Việt Nam gia nhập TPP, sẽ tạo “cú hích” rất lớn cho Bình Định trong việc thu hút đầu tư, đặc biệt là đầu tư quy mô lớn vào các ngành kinh tế mũi nhọn và công nghệ cao như xây dựng cảng biển, dệt may, lọc hóa dầu, sản xuất - lắp ráp đồ điện, điện tử, phát triển du lịch, dịch vụ hàng hải, thương mại, dịch vụ tài chính, ngân hàng, bưu chính, viễn thông...
● Ông có thể cho biết định hướng chương trình XTĐT của tỉnh ta trong những năm tiếp theo sẽ tập trung vào những lĩnh vực nào?
- Trong các năm tới, Bình Định tiếp tục tập trung mời gọi các nhà đầu tư trong và ngoài nước có tiềm lực, thương hiệu mạnh để đầu tư các dự án then chốt vào các lĩnh vực mũi nhọn như du lịch - dịch vụ, hạ tầng giao thông, giáo dục, y tế, công nghiệp hỗ trợ, công nghiệp hạ nguồn và dịch vụ kèm theo, công nghiệp chế biến, cảng biển. Ưu tiên thu hút các dự án có công nghệ hiện đại, có hàm lượng tri thức cao, thân thiện với môi trường.
Bình Định chú trọng nhóm các nhà đầu tư vừa và nhỏ nhưng có công nghệ sạch và cao của Nhật Bản, Hàn Quốc, Hoa Kỳ, các quốc gia Tây Âu để vừa đẩy nhanh tiến độ lấp đầy khu kinh tế Nhơn Hội và các khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh, vừa đẩy mạnh công nghiệp hỗ trợ, công nghiệp hạ nguồn và các dịch vụ kèm theo, tạo tiền đề hấp dẫn để thu hút các nhà đầu tư lớn.
Trên cơ sở các nghiên cứu, đánh giá tiềm năng thị trường và xu hướng của các đối tác đầu tư, Sở KH&ĐT sẽ phối hợp với Ban quản lý Khu kinh tế và các sở, ngành, hiệp hội, dưới sự điều hành của UBND tỉnh, tổ chức các đợt XTĐT tại Nhật Bản, Thái Lan, Hàn Quốc, Nga, Singapore… Tỉnh cũng sẽ tổ chức các hoạt động tuyên truyền, quảng bá, giới thiệu về môi trường, chính sách, tiềm năng, cơ hội và kết nối đầu tư của các địa phương trong cả nước; tham gia các chương trình hội nghị, hội thảo về XTĐT trong và ngoài nước do Trung ương, các tỉnh, thành phố tổ chức. Thực hiện các hoạt động hợp tác trong nước và quốc tế về XTĐT; hỗ trợ các tổ chức, DN, nhà đầu tư trong việc tìm hiểu về pháp luật, chính sách, thủ tục đầu tư, tiềm năng, thị trường, đối tác và cơ hội đầu tư tại tỉnh. Đặc biệt, tỉnh sẽ tập trung chọn các dự án đầu tư lớn, xem xét các nhà đầu tư thật sự có tiềm lực, trực tiếp đến trụ sở của nhà đầu tư đó để giới thiệu, mời gọi đầu tư...
● Xin cảm ơn ông!
NGUYỄN HÂN (Thực hiện)