Xử lý tình trạng khai thác đất sét trái phép ở Tây Sơn: Kiên quyết không để tiếp diễn
Từ đầu năm 2015 đến nay, các địa phương đã kiểm tra, phát hiện, xử phạt hành chính 22 trường hợp với tổng số tiền 83 triệu đồng, truy thu khối lượng tài nguyên khai thác trái phép trị giá trên 914,5 triệu đồng; UBND huyện đã ra QÐ xử phạt 5 trường hợp vi phạm về lĩnh vực hoạt động khai thác khoáng sản với số tiền 148 triệu đồng.
Một cơ sở sản xuất gạch ngói bằng đất sét nung thủ công ở Tây Sơn. Ảnh: HOÀNG CHI
Tuy nhiên, tình trạng khai thác đất sét (KTĐS) trái phép vẫn còn thường xuyên xảy ra ở một số địa phương; trong khi công tác kiểm tra, xử lý chưa có sự phối hợp chặt chẽ và đồng bộ; hoặc chỉ xử lý qua loa, không lập hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính... Cá biệt, một số địa phương vẫn tiếp tục ký hợp đồng tận thu đất sét kết hợp cải tạo đồng ruộng để thu ngân sách, nhưng chưa được cấp thẩm quyền phê duyệt. Một số hộ gia đình tự ý thỏa thuận với các đối tượng KTĐS trong vườn nhà một cách công khai làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến môi trường sinh thái, kết cấu hạ tầng, trật tự an toàn xã hội, gây thất thoát nguồn thu ngân sách, tạo dư luận bất bình trong nhân dân.
Để lập lại trật tự trên lĩnh vực khai thác TNKS; ngày 6.11.2015, Huyện ủy Tây Sơn đã ban hành Chỉ thị 01 về tăng cường sự lãnh đạo, chỉ đạo đối với công tác quản lý TNKS trên địa bàn huyện. Chỉ thị đã tạo sự đồng thuận và thống nhất cao đối với lãnh đạo các xã, thị trấn; xem đây là điều kiện thuận lợi để các địa phương tăng cường công tác quản lý TNKS một cách hiệu quả, nhất là việc xử lý các hành vi KTĐS trái phép.
Ngày 13.11.2015, UBND huyện cũng đã quyết định thành lập Ban chỉ đạo (BCĐ) và tổ công tác, đồng thời triển khai kế hoạch quản lý TNKS, kiên quyết không để tình trạng KTĐS trái phép tiếp diễn. Ông Đỗ Văn Sĩ, Phó Chủ tịch UBND huyện, yêu cầu các thành viên BCĐ, chủ tịch UBND các xã, thị trấn phải tập trung quyết liệt cho việc phát hiện, xử lý, để giải quyết dứt điểm tình trạng KTĐS trái phép. Các ngành chủ lực như Tài nguyên môi trường, CA, Tư pháp huyện phải là lực lượng chủ công trong việc kiểm tra, xử lý vi phạm trên lĩnh vực KTĐS trái phép. Các xã, thị trấn cần làm việc với các chủ phương tiện có máy xúc, máy đào đất để quán triệt và viết cam kết không KTĐS trái phép. Đi đôi với công tác tuyên truyền, phải xử phạt các đối tượng vi phạm đúng mức và đủ sức răn đe. Đối với các phương tiện KTĐS trái phép, khi bị phát hiện thì chủ phương tiện bỏ trốn để đối phó, cần kiên quyết lập biên bản đưa về trụ sở tạm giữ để xử lý…
Với chủ trương và các biện pháp quyết liệt như vậy, việc lập lại trật tự trên lĩnh vực KTĐS ở Tây Sơn không khó. Tuy nhiên, điều trăn trở hiện nay đối với ngành sản xuất gạch ngói ở Tây Sơn là theo lộ trình cho phép đến năm 2016 huyện mới chấm dứt hoàn toàn việc sản xuất gạch ngói bằng đất sét nung thủ công. Bên cạnh đó, hiện nay có nhiều doanh nghiệp cũng đã được các cấp thẩm quyền đồng ý cho phép sản xuất gạch ngói bằng công nghệ lò Hoffman, do vậy nhu cầu về đất sét vẫn còn cao.
Để đảm bảo nhu cầu sản xuất, UBND huyện Tây Sơn giao các ngành chức năng của huyện và UBND các xã có liên quan phối hợp chặt chẽ với Sở TN&MT cùng các sở ngành của tỉnh khẩn trương hoàn tất hồ sơ đưa vào qui hoạch các điểm mỏ KTĐS trên địa bàn huyện để phục vụ nhu cầu sản xuất gạch ngói nung thủ công theo lộ trình xóa bỏ lò gạch ngói nung thủ công trên địa bàn huyện, và cung cấp nguyên liệu cho các cơ sở sản xuất gạch ngói được phép sản xuất trên địa bàn, nhằm chấm dứt tình trạng KTĐS trái phép diễn ra tại các địa phương như hiện nay.
HOÀNG CHI