Từ ngày 1.12, chính thức lưu hành xăng sinh học E5
(BĐ) - Chiều 20.11, tại TP Quy Nhơn Hội nghị “Phổ biến lộ trình phân phối nhiên liệu sinh học (NLSH) trên địa bàn tỉnh” do Sở Công Thương tổ chức, với sự tham dự của trên 100 đại biểu là đại diện lãnh đạo UBND các huyện, thị xã, thành phố và các tổng đại lý, đại lý, doanh nghiệp (DN) kinh doanh xăng dầu trên địa bàn tỉnh.
Một cửa hàng xăng dầu thuộc Công ty Xăng dầu Bình Định.
Tại Hội nghị, các đại biểu đã được nghe lãnh đạo Sở Công thương và đại diện một số đơn vị chức năng của Sở giới thiệu một số nội dung chủ yếu của Quyết định số 53/2012 của Thủ tướng Chính phủ “Về việc ban hành lộ trình áp dụng tỉ lệ phối trộn NLSH với nhiên liệu truyền thống”; Chỉ thị số 23/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ “Về việc tăng cường sử dụng, phối trộn, phân phối SXH thực hiện theo Quyết định 53”; Quyết định số 3237/QĐ-UBND của UBND tỉnh “Về việc ban hành Kế hoạch triển khai thực hiện lộ trình phân phối NLSH trên địa bàn tỉnh Bình Định”… Đồng thời, các đại biểu còn được các chuyên gia giới thiệu một số nội dung chính về các quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về trang thiết bị, phụ trợ sử dụng trong pha chế, tồn trữ và phân phối NLSH… Ngoài ra, Hội nghị còn dành thời gian để các đại biểu, nhất là các đơn vị, DN kinh doanh xăng dầu có ý kiến trao đổi xung quanh thực tế của hoạt động kinh doanh, mua bán xăng dầu trên địa bàn thời gian qua…
Theo Kế hoạch của UBND tỉnh, từ ngày 1.12.2015, tất cả các cửa hàng xăng dầu trên địa bàn tỉnh sẽ triển khai phân phối XSH E5 lưu hành cùng với xăng RON 92 và RON 95. Sau đó, kể từ ngày 1.12.2017 tất cả các cửa hàng xăng dầu trên địa bàn tỉnh sẽ triển khai phân phối XSH E10.
Tin, ảnh: VIẾT HIỀN