Mái ấm chiến sĩ - chỉ đạo đúng, hiệu quả cao
Trong hai năm 2014-2015, với sự chỉ đạo quyết liệt; công tác tuyên truyền, vận động hiệu quả; cùng sự đồng thuận của tập thể cán bộ, chiến sĩ và sự ủng hộ tích cực của các tập thể, cá nhân trong và ngoài lực lượng, đến nay, Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh Bình Định đã hoàn thành tiến độ xây dựng “Mái ấm chiến sĩ nơi biên giới” theo chỉ tiêu mà Bộ Tư lệnh BĐBP đề ra.
Chỉ đạo quyết liệt
Đại tá Nguyễn Văn Hào, Chính ủy BĐBP tỉnh, cho biết: Ngay sau khi tiếp nhận Nghị quyết số 474-NQ/ĐU ngày 3.10.2013 của Đảng ủy BĐBP, Kế hoạch số 2983/KH-BTLBP ngày 29.10.2013 của Bộ Tư lệnh BĐBP về xây dựng “Mái ấm chiến sĩ nơi biên giới”, Đảng ủy BĐBP tỉnh đã ban hành Nghị quyết số 647-NQ/ĐUBP ngày 18.12.2013, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh xây dựng Kế hoạch số 1484/KH-BCH ngày 19.12.2013 về xây dựng “Mái ấm chiến sĩ nơi biên giới”, tiếp đó có Công văn số 1474/BCH-CT ngày 17.12.2013 gửi các huyện, thành ủy, UBND, Ủy ban MTTQ các huyện, thành phố tuyến biển của tỉnh về việc triển khai xây dựng “Mái ấm chiến sĩ nơi biên giới”.
Đồng chí Nguyễn Văn Hào, Chính ủy BĐBP tỉnh, trao nhà “Mái ấm chiến sĩ nơi biên giới”
Đảng ủy, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh cũng phân bổ chỉ tiêu vận động kinh phí và thường xuyên đôn đốc, hướng dẫn các cơ quan, đơn vị nhanh chóng triển khai thực hiện; hàng tuần, hàng tháng đều tổ chức sơ, tổng kết và báo cáo kết quả vận động.
Bên cạnh đó, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh còn chỉ đạo các đồn biên phòng rà soát chặt chẽ, chọn đúng đối tượng sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân viên quốc phòng đang công tác, sinh sống, làm việc trên địa bàn khu vực biên giới biển của tỉnh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, đặc biệt là chưa có nhà ở, để hỗ trợ.
Để tạo không khi thi đua sôi nổi giữa các đơn vị, Đảng ủy, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh đã đưa kết quả vận động của các đơn vị làm tiêu chí đánh giá, bình xét thi đua, phân loại chất lượng hoàn thành nhiệm vụ cuối năm. Chủ trương này được sự đồng thuận cao và đem lại hiệu quả rõ rệt.
Chính sự chỉ đạo quyết liệt đó đã xóa bỏ tư tưởng trông chờ, ỷ lại, đem lại không khí thi đua sôi nổi, hào hứng và hiệu quả.
Hưởng ứng tích cực, thiết thực
Thượng tá Lê Ngọc Thân, Chính trị viên đồn Biên phòng Tam Quan Nam, chia sẻ: Khi nhận kế hoạch và chỉ tiêu phân bổ của Bộ Chỉ huy, bản thân tôi cũng như Đảng ủy, Ban Chỉ huy đơn vị rất băn khoăn, phần vì chỉ tiêu vận động rất cao, phần vì trên địa bàn đơn vị quản lý ít các doanh nghiệp lớn, chủ yếu là các DNTN vừa và nhỏ, các hộ cá thể làm ăn nhỏ lẻ, nên muốn hoàn thành chỉ tiêu thật sự không đơn giản. Do đó, ngay từ đầu, Đảng ủy, Ban chỉ huy đơn vị đã đề ra nghị quyết; xây dựng kế hoạch, phương hướng cụ thể; thành lập các tổ, đội đi đến tận nơi để tuyên truyền, vận động. Bên cạnh đó, đơn vị còn gắn chỉ tiêu vận động với việc đánh giá phân loại, khen thưởng cuối năm. Từ đó, tạo quyết tâm cao cho các cán bộ, chiến sĩ. Không những vậy, sau quá trình vận động, các tổ chức, cá nhân đều hiểu được ý nghĩa và tầm quan trọng của chương trình nên hưởng ứng tích cực. Do đó, đơn vị đã hoàn thành vượt chỉ tiêu được giao.
Cũng với cách làm như vậy, đến nay, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh đã vận động xây dựng được 21 nhà với tổng số tiền hỗ trợ là 1,26 tỉ đồng (hỗ trợ 60 triệu đồng/căn). 100% các cơ quan, đơn vị đã hoàn thành và vượt chỉ tiêu đề ra, tiêu biểu như đồn Biên phòng Tam Quan Nam, phòng Chính trị, đồn Biên phòng 316... Bên cạnh đó, cán bộ, chiến sĩ các đơn vị và người dân địa phương, với tinh thần tương thân tương ái, còn tham gia đóng góp hàng ngàn ngày công trong quá trình xây dựng.
Theo đại tá Nguyễn Văn Hào, thời gian tới, BĐBP tỉnh sẽ tăng cường chỉ đạo, đẩy mạnh công tác vận động các tập thể, cá nhân, doanh nghiệp... trong và ngoài tỉnh và cán bộ, chiến sĩ các đơn vị để phấn đấu năm 2016 và những năm tới sẽ vận động xây dựng được thật nhiều “Mái ấm”, nhằm kịp thời động viên, khích lệ, giúp cho cán bộ chiến sĩ vượt qua khó khăn, ổn định cuốc sống; từ đó an tâm công tác, hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Song hành với việc vận động xây dựng “Mái ấm chiến sĩ”, BĐBP tỉnh sẽ cố gắng vận động xây dựng “Nhà đại đoàn kết”, “Nhà tình nghĩa”... để duy trì tốt mối đoàn kết quân - dân, góp phần bảo vệ vững chắc chủ quyền biển, đảo thiêng liêng của Tổ quốc.
THANH BÌNH
(Bộ đội Biên phòng tỉnh)