Giải bóng đá U21 quốc tế Báo Thanh Niên năm 2015: Công Phượng đưa U21 Hoàng Anh Gia Lai lên đỉnh
Màn trình diễn chói sáng của tiền đạo Công Phượng trong trận chung kết diễn ra tối 29.11 đã giúp đội U21 Hoàng Anh Gia Lai bảo vệ thành công ngôi vô địch Giải bóng đá U21 quốc tế Báo Thanh Niên năm 2015.
Đã rất lâu rồi khán giả Việt Nam mới lại được thưởng thức bữa tiệc bóng đá hấp dẫn, lôi cuốn và hào hứng đến thế. Đây có lẽ cũng là điều hết sức đặc biệt đối với bóng đá thế giới, khi một đội bóng trẻ của một CLB lại nhận được sự ủng hộ của tất cả những người yêu thích bóng đá trong cả nước, chẳng khác nào một đội tuyển quốc gia. NCông Phượng và các đồng đội đã chứng tỏ họ xứng đáng với sự quan tâm đặc biệt đó, dù trước khi trận đấu này diễn ra họ vẫn bị đánh giá thấp hơn U19 Hàn Quốc.
Vì vậy, khi HLV Nguyễn Quốc Tuấn tuyên bố đã tìm ra điểm yếu của U19 Hàn Quốc, nhiều người còn nghi ngại về phương án mà các học trò của ông xuyên thủng hàng phòng ngự kín kẽ của đối phương. Nhưng rõ ràng U21 Hoàng Anh Gia Lai ở trận chung kết hoàn toàn khác với chính họ ở vòng bảng, khi lối chơi trở nên đa dạng hơn rất nhiều, được triển khai từ nhiều hướng, với sự linh hoạt của các cầu thủ tuyến trên. Điểm đặc biệt nhất đến từ những cú sút xa, dường như HLV Nguyễn Quốc Tuấn đã khuyến khích các cầu thủ của mình tung ra những cú dứt điểm mỗi khi có cơ hội. Điều đó khiến hàng phòng ngự của U19 Hàn Quốc bất ngờ, bởi họ chỉ chăm chăm bắt những đường chuyền phối hợp chứ chưa lường được những cú ra chân từ ngoài khu vực 16m50.
Hàng chục cú sút từ xa được Xuân Trường, Tuấn Anh, Văn Toàn, Việt Hùng, Thanh Hậu tung ra, gây nên những tình huống sóng gió về phía khung thành thủ môn Son Bumkeun. Nhưng Công Phượng vẫn là cái tên được nhắc đến nhiều nhất, với pha đi bóng từ giữa sân rồi tung cú sút quyết đoán từ khoảng cách chừng 25m mở tỉ số cho U21 Hoàng Anh Gia Lai ở phút 23. Lối chơi tấn công cuồn cuộn, đầy biến hóa của đội bóng trẻ phố núi khiến U19 Hàn Quốc bất ngờ và lúng túng, họ không thể triển khai những tình huống phản công sắc sảo như đã từng làm được ở trận “lượt đi”. Nhưng cũng cần phải kể đến sự tiến bộ của hàng phòng ngự U21 Hoàng Anh Gia Lai, bởi Đông Triều và các đồng đội đã không để cho đối phương có nhiều khoảng trống để dứt điểm. Thủ môn Văn Tiến cũng đã có một trận đấu xuất sắc, khi hóa giải được một vài pha bóng nguy hiểm.
Cùng với sự thăng hoa của đồng đội, tiền đạo Văn Toàn cũng có một màn trình diễn đáng nhớ, với nhiều pha đi bóng lắt léo, tốc độ qua 2-3 hậu vệ đối phương. Chính cầu thủ số 9 này đã kiến tạo đường chuyền để Công Phượng “kết liễu” đối phương, ấn định chiến thắng 2-0 ở phút 89 cho U21 Hoàng Anh Gia Lai. Khoảng 20.000 khán giả đội mưa đến sân Thống Nhất (TP Hồ Chí Minh) cùng hàng triệu khán giả xem truyền hình hoàn toàn mãn nhãn với những gì mà các học trò HLV Nguyễn Quốc Tuấn thể hiện. Họ càng thấy xúc động và vui mừng hơn khi được chứng kiến toàn đội đem tấm băng rôn mang thông điệp cảm ơn sự quan tâm, yêu mến của người hâm mộ đi quanh các khán đài. Thêm những niềm hy vọng mới về tương lai của bóng đá Việt. Và có lẽ chúng ta cũng cần một lời cảm ơn gửi đến “bầu” Đức vì đã đem lại bầu không khí bóng đá cuồng nhiệt trong suốt thời gian qua.
- Với màn trình diễn chói sáng tại giải lần này, cầu thủ Công Phượng đã “gom” hầu hết giải thưởng cá nhân, với danh hiệu “Vua phá lưới”, “Cầu thủ Việt Nam xuất sắc nhất giải”, “Cầu thủ xuất sắc nhất giải”.
- Trong trận tranh giải Ba, đội U21 Báo Thanh Niên Việt Nam đã bất ngờ để thua U21 Singapore sau những loạt sút luân lưu (hai hiệp chính hòa 1-1).
LÊ CƯỜNG
Công Phượng đá hay như vậy, Công Phượng đã góp mặt đưa U23 Việt Nam vào vòng chung kết U23 Châu Á năm 2016 nhưng lại không có tên trong danh sách bình chọn quả bóng vàng Việt Nam? Lý do tại sao ?