Phát triển kinh tế - xã hội năm 2016: Nhận diện thách thức, nỗ lực vượt qua
Ngày 30.11, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã chủ trì cuộc họp đánh giá tình hình KT-XH năm 2015 và bàn nhiệm vụ, giải pháp năm 2016. Các ý kiến tại cuộc họp đã chỉ ra những khó khăn, thách thức trong năm mới 2016, từ đó tìm ra các giải pháp để khắc phục.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng cho biết, 14/16 chỉ tiêu chủ yếu trong năm 2015 đều thực hiện đạt, trong đó có cả chỉ tiêu lớn như tổng sản phẩm địa phương. Đây là điều đáng mừng; tuy nhiên, nhìn rộng ra thì tốc độ tăng trưởng vẫn chưa bền vững.
Những điểm nhấn
Theo báo cáo đánh giá tình hình KT-XH của UBND tỉnh, tổng sản phẩm địa phương cả năm ước tăng 9,51% (kế hoạch tăng từ 9,5%); trong đó, nông, lâm, thủy sản tăng 4,32%; công nghiệp, xây dựng tăng 11,58%; dịch vụ tăng 11,8%.
Hoạt động sản xuất ở nhà máy của Công ty cổ phần Tập đoàn Hoa Sen tại khu công nghiệp Nhơn Hòa. Ảnh: NGUYỄN HÂN
Một trong những mảng sáng đáng chú ý là sản xuất nông, lâm, thủy sản năm 2015 được mùa, năng suất lúa đạt cao nhất từ trước đến nay (bình quân 62,6 tạ/ha); giá trị sản xuất ngành trồng trọt giảm 0,6%, nhưng ngành chăn nuôi tăng 5% so với năm 2014. Sản lượng khai thác và nuôi trồng thủy sản ước tăng 6,2%. Nghị định 67/2015/NĐ-CP về một số chính sách phát triển thủy sản được đẩy mạnh thực hiện. Chương trình xây dựng nông thôn mới đạt kết quả khá, đến cuối năm đã có 28/122 xã về đích, tăng 3 xã so với kế hoạch.
Tổng vốn đầu tư phát triển trên địa bàn ước đạt 25.733 tỉ đồng, bằng 46,3% tổng sản phẩm địa phương, tăng 12,2% so với năm 2014. Về thu hút đầu tư, trong năm 2015, đã cấp 7 giấy chứng nhận đầu tư (GCNĐT) tại Khu kinh tế Nhơn Hội, tổng vốn đăng ký khoảng 5.600 tỉ đồng, vốn thực hiện 527 tỉ đồng. Đã cấp 10 GCNĐT vào các khu công nghiệp, tổng vốn đăng ký 392 tỉ đồng; điều chỉnh 21 GCNĐT với vốn tăng thêm 647 tỉ đồng, vốn thực hiện trong năm khoảng 440 tỉ đồng... Một số dự án đăng ký được đầu tư xây dựng, đưa vào hoạt động, trong đó nổi bật là các dự án chế biến thức ăn chăn nuôi của các thương hiệu Cargill, CP, De Hues; dự án sản xuất ống thép và ống nhựa của Công ty cổ phần Tập đoàn Hoa Sen.
Đáng chú ý, hoạt động du lịch và dịch vụ vận chuyển tiếp tục tăng trưởng, ước cả năm đạt trên 2,6 triệu lượt khách, tăng 25% so với năm 2014. Hàng hóa thông qua cảng biển tăng 9,6%. Tổng thu ngân sách nhà nước trên địa bàn tỉnh ước đạt 5.362 tỉ đồng, tăng 11,1% so với dự toán năm.
Chủ động tháo gỡ khó khăn
Theo nhận định của ngành NN&PTNT, trong năm 2016, lượng nước phục vụ sản xuất nông nghiệp sẽ thiếu khoảng 30%. “Trong vụ Đông Xuân sắp tới, khả năng diện tích sản xuất nông nghiệp bị ảnh hưởng sẽ là 15.000 ha; nếu mưa muộn thì sẽ mất giống. Giải pháp triển khai là thực hiện phương án chống hạn, tích nước các hồ chứa, tận dụng nước ở các sông suối và dòng chảy để làm đất, tiết kiệm nước tưới…” - ông Phan Trọng Hổ, Giám đốc Sở NN&PTNT, phân tích.
Trên lĩnh vực công nghiệp, sản xuất tăng trưởng tương đối ổn định so với năm 2014, khi số lượng doanh nghiệp (DN) trụ vững và bắt đầu tăng trưởng tốt có chiều hướng tăng. Tuy nhiên, theo ông Man Ngọc Lý, Giám đốc Sở Công Thương, công nghiệp tỉnh ta vẫn còn bộc lộ một số nhược điểm, hạn chế, khi tăng trưởng chưa cao, một số sản phẩm chủ yếu lại giảm về sản lượng, sản xuất vẫn mang tính chất gia công. Tuy thị trường bán lẻ và dịch vụ tăng so với năm 2014, nhưng so với kế hoạch mới đạt khoảng 99%; trong khi đó, kim ngạch xuất khẩu tăng hơn 7%, nhưng vẫn còn thấp so với bình quân của cả nước.
“Trước tình hình đó, ngành Công Thương đặc biệt nhấn mạnh giải pháp theo dõi tình hình các DN để nắm bắt các khó khăn và tháo gỡ kịp thời, tổ chức các hội thảo hội nghị về hội nhập quốc tế với các hiệp định thương mại mới được thông qua để hỗ trợ cho các DN. Về quy hoạch, trong năm 2016, thực hiện các quy hoạch gắn với sản xuất, đặc biệt là trong lĩnh vực điện và xăng dầu” - ông Man Ngọc Lý cho biết.
Theo Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng, 2015 là năm thắng lợi toàn diện với các chỉ tiêu kinh tế đạt và vượt, chứng tỏ kinh tế tỉnh nhà có bước phục hồi và phát triển tốt. “Tuy nhiên, tốc độ tăng trưởng vẫn còn thấp so với bình quân chung của cả nước. Điều đó có thể thấy rõ qua kết quả phân tích các chỉ số sản xuất công nghiệp. Chúng ta cứ tiến từng bước thế này thì có khả năng sẽ tụt hậu. Ngay như mục tiêu đến năm 2020 thu ngân sách đạt 11.000 tỉ đồng, nhưng bây giờ mỗi năm cứ nhích lên vài chục tỉ đồng thì làm sao mà phát triển được” - Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh.
Thực tế đặt ra yêu cầu cho từng cấp, ngành và từng tập thể, cá nhân phải nỗ lực triển khai các giải pháp đồng bộ trên từng lĩnh vực cụ thể, đề cao tính chủ động và sự phối hợp đồng bộ. Chẳng hạn, với các vướng mắc về giải phóng mặt bằng của các dự án du lịch, Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị các ngành liên quan phải họp lại, nghe nhà đầu tư nói rồi có giải pháp tham mưu cho tỉnh. “Thu hút dự án về rồi mà không khẩn trương thì làm sao nhà đầu tư chịu làm tiếp. Bản thân ngành chủ quản du lịch phải vào cuộc, phối hợp với các ngành liên quan để giải quyết khó khăn. Tôi biết là nhiều dự án đầu tư về du lịch hiện đang có nhiều vướng mắc mà không ai vào tháo gỡ cả” - Chủ tịch nêu rõ.
Chủ tịch UBND tỉnh cũng yêu cầu các ngành Công Thương, TN-MT, KH&ĐT, Xây dựng, Ban quản lý Khu kinh tế tỉnh phải có cơ chế phối hợp nhịp nhàng, những việc tỉnh đã giao thì phải “ngồi lại” đề xuất cho nhanh chóng. Phải làm sao để cho ra đời một số dự án mới trong năm 2016. Đối với các dự án bị “tắc” ở khâu giải phóng mặt bằng, các ngành cần phải phối hợp rà soát lại và cùng nhau tìm biện pháp tháo gỡ; dự án nào quá thời hạn mà không làm được thì thu hồi...
THU HIỀN
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng nhấn mạnh 6 nhiệm vụ trọng tâm của năm 2016:
1- Tập trung đổi mới tác phong, lề lối, cải cách thủ tục hành chính của từng sở, ngành.
2- Từng ngành, từng lĩnh vực tập trung tháo gỡ các vướng mắc, khó khăn để phát triển kinh tế; tạo điều kiện cho các DN phát triển sản xuất kinh doanh và mở rộng thị trường.
3- Trên lĩnh vực nông nghiệp, duy trì tốc độ tăng trưởng và phát triển toàn diện; sản xuất phải hướng đến nâng cao chất lượng và giá trị, không chạy theo sản lượng.
4- Trên lĩnh vực thương mại và dịch vụ, đẩy mạnh các lĩnh vực có tiềm năng và lợi thế; hướng đến mục tiêu năm 2016 Bình Định là tỉnh trọng điểm về du lịch.
5- Đẩy mạnh thu ngân sách, đảm bảo đạt và vượt kế hoạch đề ra, huy động vốn cho đầu tư phát triển.
6- Tiếp tục nâng cao chất lượng và đẩy mạnh xã hội hóa trên các lĩnh vực văn hóa - xã hội...