Quỹ hỗ trợ nông dân: Giúp nông dân phát triển kinh tế hộ hiệu quả
Từ năm 2011 đến nay, có nhiều hội viên nông dân (HVND) vay vốn từ Quỹ hỗ trợ nông dân (QHTND) tỉnh để sản xuất, chăn nuôi, và đã vượt qua khó khăn, thoát nghèo, vươn lên trong cuộc sống. Các hộ vay vốn cũng đã đóng góp trên 250 triệu đồng vào QHTND ở cơ sở cho các hộ khác vay đầu tư phát triển sản xuất. Ðó là kết quả nổi bật sau 5 năm (2011-2015) thực hiện Ðề án“Ðổi mới và nâng cao hiệu quả hoạt động QHTND” của Hội Nông dân (HND) tỉnh.
“Trợ lực” cho hội viên
Nhằm từng bước đáp ứng nhu cầu về vốn cho HVND, nhất là đối với những nông hộ có hoàn cảnh gia đình khó khăn, từ năm 2011 đến nay, HND tỉnh đã xây dựng và thực hiện Đề án “Đổi mới và nâng cao hiệu quả hoạt động QHTND” nhằm huy động các nguồn vốn hỗ trợ của Trung ương, của tỉnh, cùng sự đóng góp của cán bộ, HVND trong tỉnh để cho HVND vay vốn đầu tư phát triển sản xuất.
Bên cạnh đó, các cấp HND trong tỉnh đã phối hợp với ngành chức năng của tỉnh và các địa phương để tổ chức đào tạo, tập huấn hướng dẫn nông dân áp dụng các tiến bộ KHKT vào thực tế sản xuất, chăn nuôi có hiệu quả. Nhiều HVND đã đầu tư đúng hướng và có thu nhập cao. Điển hình như hộ ông Lê Hữu Hạnh, ở thôn Thanh Liêm, xã Nhơn An (thị xã An Nhơn). Năm 2012, ông Hạnh đã vay 20 triệu đồng từ QHTND và thuê 2.500 m2 đất ở địa phương để trồng mai cảnh, cùng với số mai đã trồng từ trước. Năm 2014, gia đình ông thu nhập gần 400 triệu đồng từ tiền bán mai. “Trồng và chăm sóc mai cảnh trong sân nhà rất bất lợi, nhất là thời điểm phun thuốc phòng trừ sâu bệnh gây hại cây trồng, gây ô nhiễm môi trường. Từ khi chuyển vườn mai đến vùng đất mới, việc đầu tư chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh cho mai cảnh thuận lợi hơn, cây mai phát triển tốt hơn, nên thu nhập cao hơn”- ông Hạnh cho biết.
Hộ ông Võ Nam Lộc và ông Trần Cao, cùng ở xã Nhơn Thọ (thị xã An Nhơn) cũng đã phát huy hiệu quả nguồn vốn QHTND. Riêng gia đình ông Võ Nam Lộc đã vay 30 triệu đồng từ QHTND để đầu tư phát triển chăn nuôi gia súc, gia cầm. Hiện ông Lộc đã xây dựng được trang trại nuôi 10 heo nái, 2 con bò, 1.000 con gà, 350 con vịt đẻ, 50 chim bồ câu… Bình quân mỗi năm gia đình ông thu nhập từ trang trại khoảng 250 triệu đồng.
Theo HND tỉnh, đến cuối tháng 9.2015, QHTND quản lý trên 30,58 tỉ đồng, tăng gần 5 lần so với năm 2011, trong đó có gần 5,767 tỉ đồng huy động được từ các cán bộ và HVND trong tỉnh. Công tác quản lý tài chính của QHTND được thực hiện đúng quy định của Nhà nước; việc cho vay vốn đảm bảo nguyên tắc bình xét công khai, dân chủ từ cơ sở chi hội, có sự tham gia của chính quyền địa phương. Từ nguồn vốn này, các cấp HND trong tỉnh đã giải quyết cho trên 3.000 lượt hộ vay vốn để đầu tư phát triển sản xuất, chăn nuôi, phát triển nghề truyền thống… Phần lớn các hộ vay vốn QHTND đều sử dụng vốn vay đúng mục đích, có hiệu quả, đã vượt qua khó khăn, cải thiện cuộc sống. Đáng chú ý là các hộ vay vốn đã tự nguyện đóng góp vào QHTND ở cơ sở trên 250 triệu đồng để cho các hộ khác vay đầu tư phát triển sản xuất.
Sẽ tiếp tục hỗ trợ
Vừa qua, HND tỉnh đã tổ chức Hội nghị sơ kết 5 năm thực hiện Đề án “Đổi mới và nâng cao hiệu quả hoạt động QHTND” giai đoạn 2011-2015. Theo đánh giá của HND tỉnh, QHTND tỉnh tăng trưởng cao, phát huy hiệu quả tích cực, đáp ứng yêu cầu và nguyện vọng của đông đảo HVND. Tuy vậy, khách quan nhìn nhận, công tác kiểm tra, giám sát hoạt động QHTND các cấp vẫn chưa toàn diện. Tại một số địa phương, kết quả công tác vận động cán bộ, HVND và các tổ chức, cá nhân khác đóng góp, ủng hộ QHTND còn hạn chế; việc phát huy nguồn vốn vay chưa cao.
Bà Lê Thị Kim Mai, Chủ tịch HND tỉnh, cho biết: Qua 5 năm thực hiện Đề án Đổi mới và nâng cao hiệu quả hoạt động QHTND, chúng tôi đã rút ra nhiều bài học kinh nghiệm trong điều hành, chỉ đạo, quản lý và tổ chức thực hiện đề án. Thực tế cho thấy, sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo và hỗ trợ tích cực của cấp ủy, chính quyền địa phương là điều kiện quan trọng để tổ chức thực hiện Đề án đạt kết quả. Thực hiện tốt công tác tuyên truyền, quán triệt sâu rộng cho HVND hiểu về mục đích, ý nghĩa của hoạt động QHTND, từ đó vận động HVND đóng góp, ủng hộ Quỹ sẽ thuận lợi. Ngoài ra, việc hỗ trợ vốn phải gắn với hoạt động chuyển giao kỹ thuật, tư vấn, định hướng cho nông dân đầu tư phát triển sản xuất, chăn nuôi phù hợp, giúp nông dân phát huy được nguồn vốn vay, có điều kiện tái đầu tư sản xuất.
Cũng theo bà Lê Thị Kim Mai, để nguồn vốn từ QHTND phát huy hiệu quả, HND tỉnh sẽ tiếp tục củng cố và đào tạo đội ngũ cán bộ quản lý QHTND các cấp theo hướng chuyên nghiệp. Hội cũng chỉ đạo các cấp Hội trong tỉnh đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động HVND đóng góp, ủng hộ QHTND. Số vốn huy động hoặc thu hồi được sẽ giải quyết nhanh cho HVND vay theo dự án, phương án sản xuất kinh doanh phù hợp; đồng thời xây dựng mô hình sản xuất, chăn nuôi hiệu quả và tổ chức cho HVND tham quan, học tập, nhân rộng. HND tỉnh cũng sẽ hướng dẫn thành lập tổ, nhóm liên kết sản xuất, giúp nông dân học hỏi, trao đổi kinh nghiệm để cùng phát triển. Ngoài ra, các cấp HND trong tỉnh sẽ đẩy mạnh dịch vụ chuyển tải vốn theo phương thức nhận ủy thác từ các tổ chức tín dụng cho HVND vay vốn để phát triển sản xuất.
Bài và ảnh: PHẠM TIẾN SỸ