Giải việt dã “Cùng Sacombank chạy vì sức khỏe cộng đồng” năm 2015: Các đơn vị có truyền thống mạnh duy trì được thành tích
Sáng 13.12, tại khu vực Quảng trường Trung tâm tỉnh đã diễn ra Giải việt dã tỉnh Bình Ðịnh - “Cùng Sacombank chạy vì sức khỏe cộng đồng” lần thứ 12 - năm 2015. Với việc duy trì tốt phong trào ở cơ sở, những đơn vị có bề dày truyền thống đều giành được thành tích cao.
Các VĐV xuất phát nội dung nữ khối THCS.
Tham gia giải lần này có hơn 400 VĐV đến từ 35 đơn vị, trường học trên địa bàn tỉnh. Các VĐV tham gia tranh tài ở 3 nội dung: khối THCS (nam chạy 3km, nữ chạy 2km), khối THPT (nam chạy 5km, nữ chạy 3km), khối vô địch (nam chạy 7km, nữ chạy 3km). Năm nay, Ban Tổ chức quyết định thay đổi lộ trình đường chạy cũng như địa điểm xuất phát và đích. Các VĐV tùy theo nội dung thi đấu chạy trên các tuyến đường An Dương Vương - Tây Sơn và quay về theo chiều ngược lại. Nhờ sự phối hợp tốt giữa lực lượng an ninh, cảnh sát trật tự, CSGT cùng các thành viên chốt chặn ở các giao lộ nên giải diễn ra an toàn tuyệt đối.
Hoài Nhơn khẳng định sức mạnh
Về chuyên môn, ở từng nội dung, VĐV của các đoàn đều thể hiện tốt khả năng của mình để chinh phục đường đua. Trong đó, ở hai nội dung khối vô địch được coi là sự cạnh tranh giữa đoàn Hoài Nhơn và Tây Sơn. Với lực lượng mạnh mẽ hơn, đoàn VĐV xứ Dừa không chỉ giành ngôi vô địch cá nhân, vô địch đồng đội mà còn chiếm thế áp đảo trên bảng xếp hạng 10 VĐV xuất sắc nhất giải nam. Riêng giải nữ, dù vẫn không thể tranh chấp ngôi vô địch cá nhân, nhưng có đến 4 VĐV Tây Sơn nằm trong top 10. Dù vậy, họ vẫn phải xếp sau đoàn Hoài Nhơn, do thua kém đối thủ đúng…1 điểm.
Đây đã là lần thứ 3 liên tiếp huyện Hoài Nhơn giành ngôi Nhất ở các nội dung vô địch. Ông Nguyễn Văn Quảng, Phó Giám đốc Trung tâm Văn hóa - Thông tin - Thể thao huyện Hoài Nhơn, cho biết: “Hàng năm ở Hoài Nhơn duy trì đều đặn hai giải việt dã vào đầu năm và cuối năm. Trong đó, giải việt dã truyền thống vượt Đồi 10 diễn ra trong dịp Tết nguyên đán được coi như nơi các cán bộ thể thao ghi nhận sơ bộ về VĐV các địa phương. Đến giải đấu diễn ra vào cuối năm là đợt tuyển chọn lực lượng để tham gia giải cấp tỉnh. Nhờ những giải đấu này, phong trào tập luyện ở các địa phương luôn sôi nổi và xuất hiện những nhân tố mới để tham gia và đạt thành tích cao. Bên cạnh đó, một số em đang đi học ở các địa phương khác, khi hay tin có giải cũng về đầu quân cho huyện, tạo nên lực lượng vừa đông đảo vừa có chiều sâu”.
Xuất hiện những tiềm năng điền kinh
Ở các nội dung thi đấu dành cho các VĐV là học sinh (khối THCS và THPT), các trường từng giành được thành tích cao ở các giải trước vẫn hiện diện ở top đầu trên bảng tổng sắp. Trong đó, những trường ở các huyện: Phù Cát, Tuy Phước, Phù Mỹ tiếp tục cho thấy có sự đầu tư cho phong trào. Một số địa phương khác như: Vĩnh Thạnh, Hoài Nhơn cũng giới thiệu những gương mặt xuất sắc ở giải đấu năm nay. Từng đóng góp cho đội tuyển điền kinh nhiều VĐV xuất sắc, Trường THPT Nguyễn Hồng Đạo đã giành vị trí Nhất đồng đội nam và Ba đồng đội nữ khối THPT. Trường THPT Số 2 Phù Mỹ còn gây ấn tượng mạnh hơn bằng việc giành giải Nhất đồng đội nữ và Nhì đồng đội nam khối THPT.
Ông Huỳnh Minh Hiếu, HLV đội tuyển điền kinh Bình Định, đánh giá: “Nhìn chung giải năm nay có chất lượng chuyên môn cao hơn các năm trước. VĐV của các đơn vị có sự tranh đua khá quyết liệt, và thứ hạng của các đoàn cũng không có sự chênh lệch quá lớn. Một số VĐV từng tham gia các giải trước cũng duy trì được thành tích của mình. Trong đó, tôi cũng đã “chấm” được một vài em để theo dõi và có thể đề nghị vào tập ở đội tuyển tỉnh. Đặc biệt tôi rất ấn tượng ở VĐV Đỗ Văn Hiếu (Trường THPT Tam Quan, Hoài Nhơn), dù đã ở tuổi 17-18 nhưng vẫn có thể làm nên bất ngờ nếu được tập luyện bài bản, đúng cách”.
Tại lễ tổng kết, Ban Tổ chức đã trao giải cho các tập thể, cá nhân đoạt thành tích cao ở các nội dung thi đấu.
* Giải đồng đội nam khối vô địch:
Nhất: Hoài Nhơn.
Nhì: Tây Sơn
Ba: Bộ CHQS tỉnh
* Giải đồng đội nữ khối vô địch:
- Nhất: Hoài Nhơn
- Nhì: Tây Sơn
- Ba: An Nhơn.
* Giải đồng đội khối THCS:
- Nhất: Trường THCS Phước Thuận
- Nhì: Trường THCS Phước Hiệp
- Ba: Trường THCS Cát Hanh
* Giải đồng đội khối THPT:
- Nhất: Trường THPT Nguyễn Hồng Ðạo
- Nhì: Trường THPT Số 2 Phù Mỹ
- Ba: Trường THPT Nguyễn Hữu Quang.
LÊ CƯỜNG