Thành lập Chi hội Hỗ trợ khắc phục hậu quả bom mìn tỉnh Bình Định
(BĐ) - Sáng 19.12, tại Hội trường Bộ Chỉ huy Quân Sự (CHQS) tỉnh, UBND tỉnh đã tổ chức Lễ thành lập Chi hội Hỗ trợ khắc phục hậu quả bom mìn tỉnh Bình Định. Đến dự có Trung tướng Phạm Ngọc Khóa, Phó Chủ tịch Thường trực Hội hỗ trợ khắc phục hậu quả bom mìn Việt Nam; Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng và lãnh đạo các sở, ban, ngành của tỉnh.
Tại buổi lễ, đại diện Hội hỗ trợ khắc phục hậu quả bom mìn Việt Nam đã công bố quyết định thành lập Chi hội Hỗ trợ khắc phục hậu quả bom mìn tỉnh Bình Định do đại tá Hoàng Ngọc Tuyên, nguyên Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh làm Chi hội trưởng; văn phòng Chi hội đặt tại số 208 Trần Hưng Đạo, TP Quy Nhơn.
Phát biểu tại buổi lễ, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng cho rằng: “Từ sau chiến tranh đến nay, nỗ lực của địa phương và Chính phủ hỗ trợ, Bình Định đã thu gom, xử lí bom mìn khoảng trên 300 tấn, giải phóng trên 6.800 ha, chủ yếu ở các khu công nghiệp, cụm công nghiệp, các công trình dân sinh phục vụ phát triển KT-XH. Cũng từ sau giải phóng đến nay, các vụ tai nạn về bom mìn, vật liệu nổ đã làm chết 1.045 người và 3.049 người bị nthương với nhiều nguyên nhân khác nhau, nạn nhân chủ yếu là lao động chính trong gia đình, nhiều nạn nhân may mắn sống sót nhưng trở thành gánh nặng cho gia đình và xã hội.
"Việc thành lập Chi hội Hỗ trợ khắc phục hậu quả bom mìn tỉnh Bình Định với mục tiêu hỗ trợ, khắc phục hậu quả bom mìn sau chiến tranh, như tham gia tuyên truyền chủ trương của Đảng, pháp luật của Nhà nước liên quan đến chương trình hành động quốc gia khắc phục hậu quả bom mìn giai đoạn 2010-2025; phối hợp tuyên truyền, giáo dục nhân dân về bom mìn, vật liệu nổ, đặc biệt ở những địa phương bị ô nhiễm bom mìn nhiều để nâng cao kiến thức nhằm hạn chế tối đa về thiệt hại do bom mìn gây ra; phối hợp hoặc tổ chức các hoạt động trợ giúp nhân dân bị tai nạn bom mìn theo quy định của pháp luật như trợ cấp cho nạn nhân, hỗ trợ kế sinh nhai, hỗ trợ điều trị vết thương, khám chữa bệnh, chỉnh hình, phục hồi chức năng, dụng cụ chỉnh hình, hỗ trợ về giáo dục, dạy nghề, tạo việc làm, hòa nhập cộng đồng và tham gia hỗ trợ tái định cư cho nhân dân vùng bị ô nhiễm bom mìn”.
NGUYỄN PHÚC