Hội nghị “Môi trường và Phát triển bền vững”
(BĐ) - Chiều 23.12, tại TP Quy Nhơn, Tổng cục Môi trường (Bộ Tài nguyên - Môi trường) phối hợp với Sở Tài nguyên - Môi trường tổ chức Hội nghị “Môi trường và Phát triển bền vững”, với sự tham dự của trên 80 đại biểu là các nhà khoa học và đại diện các sở, ngành chức năng của tỉnh. TS. Mai Thanh Dung - Phó Tổng Cục trưởng Tổng Cục Môi trường đã đến dự.
Tại Hội nghị, các đại biểu đã được giới thiệu một số báo cáo chuyên đề liên quan đến những định hướng cơ bản về bảo vệ môi trường (BVMT) và phát triển bền vững ở Việt Nam; các quy hoạch, kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội song song với BVMT; quản lý chất thải rắn; những nội dung cơ bản về định hướng BVMT và phát triển bền vững ở Việt Nam trong việc triển khai thực hiện Chiến lược và Kế hoạch BVMT quốc gia đến năm 2020, tầm nhìn đến năm 2030…
Hầu hết các tham luận của các đại biểu tại Hội nghị đều thống nhất đánh giá, BVMT là một trong ba trụ cột của phát triển bền vững và phải được song hành trong quá trình phát triển kinh tế. Mọi định hướng, quy hoạch, kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội của từng địa phương, từng ngành phải gắn với tăng trưởng xanh và BVMT. Do đó, công tác này cần sự vào cuộc của các cấp ủy Đảng, chính quyền, các ngành ở địa phương…
VIẾT HIỀN