Bình Thành: Phát triển chăn nuôi gắn với bảo vệ môi trường
Trong những năm qua, lĩnh vực chăn nuôi ở xã Bình Thành (huyện Tây Sơn) phát triển khá, chiếm tỉ trọng cao trong cơ cấu ngành nông nghiệp của xã, đem lại thu nhập đáng kể cho người dân. Hiện nay, xã đang khuyến khích người dân phát triển chăn nuôi gắn với bảo vệ môi trường (BVMT).
Hiện toàn xã có trên 2.670 con bò, 12.000 con heo và trên 28.000 con gà, vịt; trong đó, chăn nuôi nông hộ chiếm 70%, chăn nuôi trang trại, gia trại chiếm 30%. Chăn nuôi phát triển nên lượng chất thải thải ra môi trường rất lớn, việc xử lý chất thải, bảo đảm vệ sinh môi trường đang là vấn đề bức thiết ở địa phương.
Người chăn nuôi ở Bình Thành xây dựng hầm biogas.
Trước tình hình này, xã Bình Thành đã và đang tích cực thực hiện nhiều giải pháp BVMT, nhất là vận động các hộ chăn nuôi tích cực tham gia xây dựng công trình khí sinh học (biogas). Đến nay, trên địa bàn xã đã có hàng trăm hộ chăn nuôi đầu tư xây dựng công trình biogas; riêng trong năm 2015 đã xây dựng, đưa vào sử dụng 35 công trình, góp phần giảm thiểu ô nhiễm môi trường (ÔNMT), giúp người dân phát triển chăn nuôi theo hướng an toàn, bền vững.
Tiêu biểu như gia trại chăn nuôi của gia đình ông Trương Chai, ở thôn Kiên Long, thường xuyên nuôi gần 20 con heo, bò, trên 100 con gà, vịt nhưng không hề có mùi hôi của chất thải. Tại các ô chuồng nuôi, khâu vệ sinh được thực hiện thường xuyên. Phân vật nuôi được thu gom bán lại, dùng bón cây, nuôi cá; toàn bộ nước thải, nước tắm, rửa chuồng chảy qua hệ thống rãnh kín đưa về bể biogas. Ông Chai cho biết: Khi có hầm biogas thì không còn phân gia súc thải ra ngoài đồng ruộng hay ngoài vườn; làng xóm không có mùi hôi thối, không còn “tiếng qua tiếng lại”. Hàng tháng gia đình còn tiết kiệm được gần 200 ngàn tiền chất đốt nhờ dùng biogas.
Ông Nguyễn Văn Sỹ, Chủ tịch Hội Nông dân xã Bình Tường, cho biết: Toàn xã có hơn 90% hộ chăn nuôi bò, heo; trước đây là “điểm đen” về ÔNMT do chất thải chăn nuôi xả tràn ra ruộng ao vườn xung quanh nhà; nay đã có khoảng hơn 50% hộ chăn nuôi đầu tư xây dựng hầm biogas nên đã hạn chế được tình trạng ÔNMT. Thời gian tới, Hội Nông dân xã sẽ phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể địa phương đẩy mạnh vận động mỗi hộ chăn nuôi phải có 1 hầm biogas để xử lý chất thải.
Ông Nguyễn Hòa Giang, cán bộ nông nghiệp xã, cho biết thêm: Bên cạnh vận động bà con xây dựng và sử dụng hầm biogas, trong thời gian tới, xã cũng khuyến khích hộ chăn nuôi heo, bò, gà vịt thực hiện mô hình chăn nuôi trên nền đệm lót sinh học, để vừa thúc đẩy ngành chăn nuôi phát triển, vừa góp phần BVMT trong xây dựng nông thôn mới ở địa phương trong giai đoạn 2015-2020.
HOÀNG CHI