Cảnh giác với nạn trộm ngày
Tội phạm trộm cắp tài sản thường gây án vào ban đêm, thế nhưng gần đây, trên địa bàn huyện Hoài Nhơn, rộ lên tình trạng kẻ trộm ngang nhiên đột nhập nhà dân giữa ban ngày, bằng nhiều thủ đoạn.
Hiện trường vụ trộm tại nhà ông Vinh.
Giữa ban ngày, nhưng bọn trộm đã phá khóa đột nhập vào nhà ông Nguyễn Hùng Vinh, xã Hoài Xuân, để lấy trộm tài sản. Con đi học, vợ chồng cũng đi làm nên ban ngày, gia đình ông Vinh thường khóa cửa nhà rồi nhờ mẹ sống gần đó thi thoảng qua ngó chừng giúp. Mới đây, khi qua thăm chừng nhà cho con trai, mẹ ông Vinh phát hiện cửa sổ bên hông nhà bị phá hỏng một phần, linh tính có chuyện nên vội điện thoại kêu con về kiểm tra, và cả nhà đều tá hỏa vì toàn bộ số vàng cất trong tủ đã mất sạch. Hiện trường để lại là ổ khóa phòng ngủ bị phá hỏng, tủ quần áo trong phòng bị lục tung và số vàng 10,5 chỉ được vợ chồng ông Vinh gói kỹ cất bên dưới ngăn tủ đã không cánh mà bay.
Khác với trường hợp nhà ông Vinh, ông Huỳnh Chế (thị trấn Bồng Sơn) đã trực tiếp giáp mặt với kẻ trộm nhưng không nghĩ đó là kẻ trộm. Trưa hôm đó, sau khi cơm nước xong gia đình ông Chế nghỉ trưa, và cửa cổng chỉ khép hờ. Lợi dụng điều này, kẻ gian đã lẻn vào lấy cắp tài sản. Ông Chế kể: “Thấy có bóng người đi ra cổng, tôi ra theo thì thấy có một thiếu niên mặc đồ học sinh đang đi ra, tôi liền hỏi tìm ai, nó trả lời tìm nhà của Duy. Sau khi trả lời không có thì nó vội bỏ đi, có ngờ đâu nó đang cầm điện thoại và ví tiền của mình theo cùng”.
Trên đây chỉ là 2 trong tổng số 19 vụ trộm ngày xảy ra từ đầu năm đến nay trên địa bàn huyện Hoài Nhơn, chiếm gần 40% vụ trộm cắp tài sản chung của huyện (tổng số tài sản thiệt hại trên 500 triệu đồng). Điểm chung của những vụ trộm ngày là kẻ trộm lợi dụng gia chủ đi vắng, nhà không người trông coi, rồi nắm rõ thời gian sinh hoạt, đi - về của chủ nhà để ra tay thực hiện hành vi trộm cắp tài sản. Nếu bị phát hiện, kẻ trộm sẽ vờ hỏi thăm tìm nhà người quen hoặc lý do khác.
Trước nạn trộm ngày hoành hành, CA huyện Hoài Nhơn đã tăng cường tuần tra vũ trang, tuần tra mật phục khép kín, rà soát lại số đối tượng nghi vấn, sàng lọc, đưa vào diện theo dõi khuyến cáo người dân nêu cao tinh thần cảnh giác, phòng ngừa kẻ gian. Qua triển khai đồng bộ các biện pháp, CA huyện đã bắt 2 đối tượng, trong đó đối tượng Huỳnh Văn P. (15 tuổi, ở xã Hoài Xuân, đang học THPT) khai nhận từ tháng 4.2015 đến nay đã một mình thực hiện 12 vụ trộm, trong đó có vụ trộm nhà ông Huỳnh Chế (thị trấn Bồng Sơn). Thủ đoạn của P. là lợi dụng nhà vắng người đột nhập hoặc cửa nẻo lỏng lẻo thì vờ vào hỏi tìm nhà bạn học, thấy không có ai để ý thì lén lấy cắp tài sản.
Một cán bộ điều tra CA huyện Hoài Nhơn cho biết: “Các đối tượng trộm luôn dành thời gian để theo dõi những trường hợp chủ nhà có biểu hiện lơ là trong việc bảo vệ tài sản, sau khi đã nắm rõ thời gian biểu của gia chủ thì chúng sẽ ra tay. Nếu bị phát hiện thì chúng thường vờ đi tìm nhà người quen, xin nước uống hoặc vào mua đồ cũ. Tóm lại là chỉ cần người dân có một chút sơ hở, kẻ trộm sẽ ra tay ngay”.
Hiện lực lượng CA huyện Hoài Nhơn đang tiếp tục triển khai các biện pháp nghiệp vụ để đấu tranh, ngăn chặn loại tội phạm này. Tuy nhiên, bên cạnh sự vào cuộc của ngành chức năng thì mỗi người dân cũng cần nêu cao tinh thần cảnh giác bằng các biện pháp: khóa cửa cận thận khi ra khỏi nhà, chú ý các đối tượng lạ xuất hiện tại khu dân cư, không nên cất giữ nhiều tài sản có giá trị cao tại nhà mà thiếu biện pháp bảo vệ an toàn.
KIỀU ANH