Dự kiến ngày 23.2.2016 sẽ giao, nhận quân năm 2016
Năm 2016, toàn tỉnh có 2.750 thanh niên lên đường thực hiện NVQS và dự kiến thời gian giao, nhận quân là ngày 23.2.2016. Thông tin này được đưa ra tại Hội nghị hiệp đồng với các đơn vị giao nhận quân của tỉnh năm 2016, do Bộ CHQS tỉnh vừa tổ chức.
Năm 2016 là năm đầu tiên công tác tuyển quân được thực hiện theo Luật NVQS (sửa đổi) năm 2015 với nhiều điểm mới như: Tuyển thanh niên trong độ tuổi từ 18 đến hết 25 tuổi, trường hợp thanh niên được đào tạo trình độ CĐ, ĐH được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi; thanh niên nhập ngũ thực hiện NVQS thời gian 24 tháng thay vì 18 tháng như những năm trước; toàn tỉnh sẽ thực hiện giao quân một lần trong năm. Nhiệm vụ tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ năm 2016 tiếp tục thực hiện tròn khâu với phương châm “tuyển người nào, chắc người đó” và giao quân không đổi bù.
Tại Hội nghị, lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh yêu cầu lãnh đạo ban CHQS các huyện, thị xã, thành phố làm tốt vai trò tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương trong công tác rà soát, nắm chắc thanh niên trong độ tuổi nhập ngũ, tuyên truyền Luật NVQS trong mọi tầng lớp nhân dân, nhất là gia đình có thanh niên trong diện tuổi thực hiện NVQS, đồng thời làm tốt chính sách hậu phương quân đội để thanh niên yên tâm lên đường nhập ngũ.
HẢI LÝ