Khai mạc HĐND TP Quy Nhơn và các huyện Hoài Nhơn, Tây Sơn, Phù Cát
(BĐ) - Từ ngày 28 - 30.12, HĐND TP Quy Nhơn tổ chức kỳ họp lần thứ 11 khóa X, nhằm đánh giá tình hình thực hiện các chỉ tiêu phát triển KT-XH, an ninh quốc phòng trên địa bàn huyện trong năm 2015; bàn phương hướng, nhiệm vụ phát triển KT-XH năm 2016.
Theo báo cáo trình bày tại Kỳ họp, tổng sản phẩm địa phương (GRDP) năm 2015 ước đạt 6.532 tỉ đồng, tăng 11,45% so với năm trước song chưa đạt so với Nghị quyết đề ra (tăng 11,5%), thu ngân sách cũng chưa đạt so với kế hoạch đề ra (đối với một số khoản thu thuế trên địa bàn do Cục thuế tỉnh quản lý). Tuy nhiên, giá trị kim ngạch xuất khẩu năm 2015 đạt 579,5 triệu đồng, tăng hơn so kế hoạch đề ra (560 triệu USD). Tình hình văn hóa xã hội - y tế - giáo dục và an ninh trật tự xã hội của thành phố tiếp tục phát triển và ổn định. Tỉ lệ hộ nghèo hiện còn 0,92%, giảm 0,57%. Tình hình vi phạm pháp luật về trật tự xã hội, ma túy nhìn chung đều giảm hơn năm 2014 nhưng án về kinh tế cao hơn, tăng 16 vụ/33 đối tượng. Công tác đảm bảo trật tự ATGT được tăng cường, TNGT giảm trên cả 3 mặt.
Trong năm 2016, Quy Nhơn phấn đấu thu ngân sách nhà nước theo phân cấp trên địa bàn thành phố đạt 1.585,18 tỉ đồng, trong đó phần thuộc thành phố quản lý thu đạt trên 810 tỉ đồng. Phấn đấu giá trị kim ngạch xuất khẩu đạt 630 triệu USD; sản xuất - nông lâm - thủy sản tăng trên 4,2%; sản xuất công nghiệp - tiểu thủ công nghiệp tăng trên 12%, ngành dịch vụ tăng trên 13%.
* Ngày 28.12, HĐND huyện Hoài Nhơn khóa X (2011-2016) đã khai mạc kỳ họp lần thứ 14. Theo chương trình, kỳ họp lần này HĐND huyện sẽ tập trung phân tích một số tồn tại: nguyên nhân nào dẫn đến ngày càng có nhiều ngư dân địa phương bị nước ngoài bắt giữ (29 tàu/272 thuyền viên, tăng 21 tàu/ 212 so với cùng kỳ); tình trạng tranh chấp, lấn chiếm đất đai nhất là đất rừng còn diễn biến phức tạp; việc phát hiện và xử lý vi phạm trong quản lý trật tự xây dựng chưa kịp thời; một số công ty, doanh nghiệp sử dụng đất tại các cụm công nghiệp chưa hiệu quả nhưng chậm xử lý; việc gây ô nhiễm môi trường ở một số nơi chưa được khắc phục; vấn đề dạy thêm, học thêm chưa quản lý chặt chẽ, học sinh các cấp bỏ học còn nhiều nhưng vẫn chưa có giải pháp hạn chế.
* Ngày 28.12, HĐND huyện Tây Sơn khóa X nhiệm kỳ 2011-2016 cũng đã khai mạc kỳ họp lần thứ 11 để đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ năm 2015. Kỳ họp HĐND huyện khóa X đã bầu các chức danh Chủ tịch HĐND huyện; Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND huyện. Đồng chí Tạ Xuân Chánh, Bí thư Huyện ủy đã được bầu làm Chủ tịch HĐND huyện khóa X, nhiệm kỳ 2011-2016; Phó Chủ tịch Thường trực UBND huyện Đỗ Văn Sỹ được bầu làm Chủ tịch UBND huyện; đồng chí Bùi Văn Mỹ, Trưởng Ban tổ chức Huyện ủy được bầu làm Phó Chủ tịch UBND huyện.
* Ngày 28.12, HĐND huyện Phù Cát khoá X cũng tiến hành kỳ họp lần thứ 14, nhằm đánh giá tình hình thực hiện các chỉ tiêu phát triển KT-XH, an ninh quốc phòng trên địa bàn huyện trong năm 2015, đưa ra nhiệm vụ phát triển KT-XH, an ninh quốc phòng trong năm 2016.
Thu Hà - Diệp Bảo Sương- Ánh Nguyên- Hoài Trung