Một ngư dân bị ốm nặng khi đánh bắt cá vùng biển Trường Sa
(BĐ) - Theo thông tin từ Ban Chỉ huy Phòng chống thiên tai - Tìm kiếm cứu nạn Bình Định, khoảng 9 giờ sáng 1.1.2016, Đài thông tin duyên hải Nha Trang (Khánh Hòa) tiếp nhận thông tin tàu cá BĐ 91338-TS trên tàu có 11 ngư dân do ông Phạm Bé (47 tuổi, ở phường Hải Cảng, TP Quy Nhơn) làm chủ kiêm thuyền trưởng, có một ngư dân bị bệnh nặng cần hỗ trợ y tế khẩn cấp. Theo thuyền trưởng tàu cá Phạm Bé, khi tàu cá BĐ 91338-TS đang đánh bắt cá tại vùng biển có tọa độ 110 50’ N - 1130 00’ E, cách đảo Song Tử Tây (quần đảo Trường Sa) khoảng 80 hải lý về hướng Tây Bắc thì ngư dân Đặng Ngọc Thành (24 tuổi, ở xã Mỹ An, Phù Mỹ) bị bệnh nặng, không thở được. Các ngư dân trên tàu chưa rõ nguyên nhân, cần trợ giúp y tế. Đài thông tin duyên hải Nha Trang đã nối máy cho tàu cá gặp các bác sĩ trong đất liền để tư vấn y tế, tuy nhiên trên tàu cá không có thuốc chữa trị nên tàu được hướng dẫn chạy về đất liền.
Theo Bộ đội Biên phòng Bình Định, hiện tàu cá BĐ 91338-TS đang trên đường chạy về đất liền, với tốc độ 4 hải lý/giờ và thường xuyên giữ liên lạc với tàu cá trên tần số 7903 khz. Dự kiến, ngày 4.1.2016, tàu cá mới cập cảng cá Quy Nhơn để đưa ngư dân bị bệnh vào bệnh viện cứu chữa.
NGUYỄN PHÚC