Phong trào thể thao ở xã Tây Giang: Nhiều “sân chơi” sôi nổi, hấp dẫn
Mặc dù còn nhiều khó khăn nhưng thời gian qua, cấp ủy Đảng, chính quyền xã Tây Giang đã có nhiều biện pháp nhằm đẩy mạnh các hoạt động TDTT tạo sân chơi lành mạnh cho cán bộ, người dân.
Hiện nay, trên địa bàn xã Tây Giang có 2 sân bóng đá mini nhân tạo 5 người, ở các thôn đều có sân bóng chuyền, bóng đá nên đã đáp ứng được nhu cầu vui chơi, tập luyện cho người dân trên địa bàn. Anh Nguyễn Sinh, một người dân ở thôn Tả Giang I, cho biết: “Từ khi địa phương có sân bóng đá mini nhân tạo đã tạo điều kiện cho nhiều người tham gia luyện tập hàng ngày. Đặc biệt, là khi có các giải phong trào cấp xã, huyện, giao lưu… thanh niên địa phương rất nhiệt tình hưởng ứng”.
Đội bóng chuyền Tây Giang đoạt chức vô địch huyện Tây Sơn năm 2015.
Điểm thuận lợi trong phát triển phong trào TDTT ở Tây Giang đó là nhờ các trường học đã quan tâm tổ chức các hoạt động TDTT ngoại khóa, tích cực tham gia các giải thể thao do ngành GD&ĐT tổ chức…Từ đó, tuyển chọn các VĐV có thành tích xuất sắc vào đội tuyển của xã để thi đấu các giải cấp huyện. Trong đó, một số môn như bóng đá, bóng chuyền, võ cổ truyền đã trở thành thế mạnh của địa phương. Võ sư Trưng Quốc Khoa, chia sẻ: “Thời gian qua đã có rất nhiều VĐV của Tây Giang đạt được thành tích cao tại các giải võ cổ truyền do huyện và tỉnh tổ chức. Hiện nay, để tiếp tục duy trì phong trào võ tại địa phương thì ngoài việc dạy cho hơn 300 học sinh của trường THCS Tây Giang và THPT Võ Lai theo Chương trình đưa võ cổ truyền Bình Định vào trường học, tôi còn tuyển chọn và dạy tại nhà (thôn Thượng Giang I) cho hơn 50 VĐV có tố chất tốt của xã để giao lưu, đi thi đấu khi có giải”.
Có thể nói, phong trào TDTT hiện đã được phát triển đều khắp tại xã vùng cao Tây Giang. Nhiều giải đấu được tổ chức để mọi người có điều kiện giao lưu, thi tài. Ông Nguyễn Văn Dân, Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã Tây Giang, cho biết: “Hàng năm vào các ngày như giải phóng miền Nam (30.4), thương binh liệt sĩ (27.7) hay thành lập Hội Cựu chiến binh Việt Nam (6.12) chúng tôi đều tổ chức giao lưu, thi đấu luân phiên các môn cầu lông, bóng bàn, bi da, bóng đá mini 5 người, bóng chuyền cho hội viên. Qua đó, tạo sân chơi thiết thực và sự gắn kết giữa hội viên”.
Các đội tuyển của xã đã giành nhiều giải thưởng đáng khích lệ ở các giải đấu cấp huyện. Về bóng đá, đội bóng của xã nhiều năm liền là nằm trong tốp “hạt giống” ở giải huyện, đạt giải 3 các năm 2012, 2015. Ở giải bóng chuyền, năm 2013, đội xã Tây Giang đạt giải khuyến khích; còn ở giải vô địch huyện Tây Sơn kết thúc cách đây chừng nửa tháng, đội bóng xã Tây Giang tạo cú sốc lớn, khi vượt qua nhiều đội bóng mạnh đề lần đầu tiên giành chức vô địch. Về bóng bàn, chỉ riêng năm 2013, xã Tây Giang đã giành 3 giải Ba các nội dung đơn nữ, đôi nam và đôi nam nữ phối hợp.
Ông Ngô Luân, Phó chủ tịch UBND xã Tây Giang, cho biết: “Bên cạnh việc tạo điều kiện để các thôn có sân chơi, bãi tập được xây dựng từ nguồn vốn ngân sách, địa phương còn đẩy mạnh việc xã hội hóa phát huy mọi nguồn lực trong nhân dân, nhờ vậy phong trào TDTT của xã ngày càng phát triển sâu rộng và bền vững”.
NGUYỄN HỒNG PHÚC