Đối mặt với án tù vì hành xử kiểu côn đồ
Viện KSND huyện Tuy Phước vừa phê chuẩn các quyết định khởi tố bị can Trần Văn Tình, Trần Ngọc Nhân, Phạm Kim Hoàng, Nguyễn Văn Quốc, Huỳnh Phụ, Nguyễn Văn Quí, Trương Dũng Tuyên, Nguyễn Viết Tuyên, Nguyễn Hồ Quang Vũ và Nguyễn Hồ Vĩnh Linh mà cơ quan CSĐT CA huyện Tuy Phước đề nghị vì đã phạm tội cố ý gây thương tích.
Khoảng 18 giờ ngày 2.9.2015, Tình (SN 1985, xã Phước An, huyện Tuy Phước) nhận điện thoại đòi nợ của Nguyễn Viết Tuyên. Tình chẳng những không chịu trả mà còn lên mặt thách đố đánh nhau.
Để chuẩn bị cho trận đánh nhau, Tình gọi thêm Phạm Kim Hoàng (cùng thôn) đồng thời nói Hoàng gọi thêm người đến để đánh Tuyên. Hoàng đồng ý và điện thoại rủ thêm Nguyễn Văn Quốc cùng 3 người khác mang theo hung khí gồm 1 rựa và 2 phảng. Tình cũng rủ thêm Trần Ngọc Nhân (ở gần nhà) để đi đánh nhau. Trước thách đố của Tình, Tuyên cũng gọi thêm Lê Thanh Vương, Nguyễn Hồ Quang Vũ, Nguyễn Hồ Vĩnh Linh (cùng thôn), thủ sẵn cây gậy để chuẩn bị đánh nhau. Đến khoảng 21 giờ, nhóm Tình mang theo hung khí, đi bộ đến nhà Tuyên và khi đến đoạn đường trước nhà Tuyên thì cuộc hỗn chiến diễn ra...
Thay vì hành xử nhẹ nhàng, khuyên can nhau thì tất thảy các bị can khi được rủ đi đánh nhau đều hưởng ứng nhiệt tình và sau cuộc ẩu đả, không chỉ bị thương tích (Nguyễn Hồ Vĩnh Linh bị thương tích 25%, Trần Văn Tình 3%) mà cả nhóm còn đang phải đối mặt với pháp luật về tội cố ý gây thương tích.
KIỀU ANH