Nhộn nhịp làng hoa Xuân Mỹ
Thôn Xuân Mỹ, xã Phước Hiệp, huyện Tuy Phước được biết đến bởi vùng quê này có những vườn hoa tươi tốt quanh năm, cung ứng hoa cho khắp thị trường trong tỉnh.
Chị Đặng Thị Nga chăm sóc vườn hoa bán cắm bình.
Ông Nguyễn Thành Vinh, Trưởng thôn Xuân Mỹ, cho biết: “Cả thôn có hơn 400 hộ thì có đến hơn một nửa sống bằng nghề trồng hoa. Hộ ít trồng 0,5 sào, còn nhiều lên đến 7 sào. Trồng hoa cho thu nhập khá hơn so với cây trồng khác. Thấy hoa cho thu nhập khá, bà con còn lên núi vỡ đất trồng hoa, hiệu quả lắm”.
Hoa ở Xuân Mỹ chủ yếu là các loài hoa cúc, lay ơn, vạn thọ… bán cành để trang trí, cắm bình, thị trường tiêu thụ quanh năm. Anh Phạm Quốc Thắng, người trồng hoa ở đây, chia sẻ: “Do thiếu nước tưới nên hoa trồng trên núi chỉ xuống giống vào mùa mưa, trồng được 2 vụ/năm, thời gian xuống giống bắt đầu từ tháng 8 Âm lịch đến tháng 10 thu hoạch xong, xới đất bỏ phân xuống giống vụ 2, thu hoạch bán đúng vào thời điểm tháng Chạp và Tết. Mới rồi, nhóm của tui 3 người làm chung 5 sào đất núi, trồng 30 thiên cúc mai, cúc pha lê, bán đúng dịp 30.10 và 1.11 Âm lịch, tổng thu 90 triệu đồng, trừ chi phí còn lãi phân nửa”.
Người dân Xuân Mỹ thu hoạch hoa trồng trên núi.
“Để hoa sống được trên đất núi, người trồng hoa đầu tư công sức khai hoang, làm hết ngày này sang ngày khác như bánh tét lột dần. Để có 1 sào đất trồng hoa, phải khai vỡ cả năm. Hiện giờ người nhiều thì khoảng 3 sào, ít cũng 1-2 sào đất núi trồng hoa”, anh Nguyễn Hùng, ở thôn Xuân Mỹ, cho biết.
Còn chị Đặng Thị Nga, có 120 m2 đất trồng hoa ở vườn nhà, bộc bạch: “Ruộng đất ít, bình quân đầu người chỉ 400 m2, nên tui tận dụng đất vườn trồng hoa; trừ chi phí, còn lãi cũng được 5 - 6 triệu đồng/năm”. Riêng hai anh Trình Văn Thiều và Trần Long Dũng thì thuê đất trồng hoa cúc trong chậu. “Năm 2014, tụi tui bán 2.000 chậu cúc, lãi 42 triệu đồng. Năm nay, xuống giống trồng 2.500 chậu, thời tiết hiện tại thuận lợi nên cây hoa phát triển tốt hơn mọi năm. Mong bán được giá như năm ngoái là tốt rồi”- anh Thiều chia sẻ.
Anh Trình Văn Thiều (người đầu tiên) đang chăm sóc hoa cúc.
Nhờ nghề trồng hoa, nhiều lao động ở thôn Xuân Mỹ có việc làm quanh năm. Đất trồng màu nơi đây đều được bà con chuyển sang trồng hoa. Được biết, ngoài chăm hoa chờ bán Tết, bà con còn chuẩn bị giống hoa huệ để đến tháng Giêng trồng 10 ha đầu tư thâm canh xuất bán đúng dịp rằm tháng 4 Âm lịch. Trong năm 2015, mỗi ha hoa huệ trồng ở địa phương cho thu nhập không dưới 230 triệu đồng. Cây hoa đang mang lại một mùa xuân ấm áp và tạo cho Xuân Mỹ ngày càng đẹp và trù phú hơn.
Bài và ảnh: XUÂN THỨC