Kỳ thủ Trần Quang Nhật: “Tôi học ở cả những sân chơi phong trào”
Tại Giải vô địch cờ tướng nhanh và chớp nhoáng toàn quốc năm 2015, kỳ thủ Trần Quang Nhật đã xuất sắc giành được HCÐ cá nhân nội dung cờ chớp. Ðây là lần đầu tiên sau gần 20 năm, một kỳ thủ nam đoạt được huy chương cá nhân ở giải vô địch quốc gia cho cờ tướng Bình Ðịnh.
Bình Định được đánh giá là một trong những địa phương có phong trào cờ tướng mạnh trong cả nước, nhưng kể từ sau khi lão kỳ thủ Minh Trưng nghỉ thi đấu, tỉnh nhà rất ít khi giành được huy chương ở các giải vô địch quốc gia nội dung dành cho nam.
Trần Quang Nhật (thứ hai từ phải sang) trên bục nhận huy chương tại Giải vô địch cờ tướng nhanh và chớp nhoáng toàn quốc năm 2015.
1.
Năm 1997, khi Giải vô địch cờ tướng toàn quốc diễn ra tại TP Quy Nhơn, kỳ thủ Minh Trưng đã xuất sắc đoạt HCV cá nhân nam. Năm 2007, với sự góp mặt của các kỳ thủ: Mông Nhi, Trần Quang Nhật, Nguyễn Văn Tới, đội tuyển cờ tướng nam Bình Định giành được HCĐ đồng đội nội dung cờ tiêu chuẩn ở giải vô địch cờ tướng toàn quốc. Nhưng cũng từ đó đến nay, đất Võ luôn ở trong tình trạng “khát” huy chương ở các giải dành cho nam.
Trên thực tế, ở Giải vô địch cờ tướng nhanh và chớp nhoáng toàn quốc năm 2015 diễn ra vào cuối tháng 11 tại Bà Rịa - Vũng Tàu, đã có thời điểm Trần Quang Nhật đứng trước cơ hội đoạt vị trí cao nhất ở nội dung cờ chớp. Đó là trước khi ván đấu cuối cùng diễn ra, nếu giành được chiến thắng trước Nguyễn Minh Nhật Quang của TP Hồ Chí Minh, chắc chắn Nhật sẽ giành HCV. Tuy nhiên, so về sức cờ cũng như nhiều yếu tố khác, HLV Tôn Thất Lương Chính đề nghị học trò của mình tập trung giành một trận hòa để chắc suất có huy chương, hơn là mạo hiểm có thể rơi vào cảnh trắng tay. Có thể hiểu được tâm lý của HLV họ Tôn, bởi ông cùng người hâm mộ Bình Định đã chờ đợi giây phút này từ rất lâu, và giải pháp an toàn ông đưa ra cũng là hợp lẽ.
2.
Để có được thành công đó, Trần Quang Nhật đã đầu tư rất nhiều thời gian cho việc nghiên cứu sách vở về cờ tướng, nhưng độc đáo nhất chính là cách học từ… cờ tướng phong trào. Trần Quang Nhật chia sẻ: “Tôi mê cờ từ năm lên 5 tuổi, vì sinh ra ở địa phương có phong trào cờ thuộc dạng mạnh nhất tỉnh (phường Bình Định, thị xã An Nhơn), suốt ngày theo xem các chú, các bác trong xóm đánh cờ. Hồi đó, tôi được mỗi người chỉ cho một ít, dù không phải từ sách vở ra, nhưng cũng định hình dần trong đầu tôi những nước cờ hay. Khi được tuyển vào lớp năng khiếu cờ của tỉnh, tôi rất thích mời những kỳ thủ già dặn kinh nghiệm, có nhiều nước cờ sáng giá cùng uống cà phê để được đánh cờ với họ. Rất nhiều người mê cờ tướng ở tỉnh này biết đến tôi qua những lần thi đấu đó”.
Chính Trần Quang Nhật là người “đấu tranh” để mình được theo đuổi niềm đam mê cờ, khi anh đề nghị cha mẹ cho xuống tập trung đội năng khiếu để thử sức mình, bởi song thân anh không muốn con phải sống xa nhà khi còn nhỏ. Có Trần Quang Nhật, đội tuyển năng khiếu cờ tướng Bình Định liên tiếp gặt hái được HCV ở các giải trẻ toàn quốc kể từ năm 1995 đến năm 2000. Hiện anh đã tham gia vào công tác huấn luyện ở đội tuyển cờ tướng Trường Năng khiếu TDTT tỉnh. Ngoài công việc chuyên môn, kỳ thủ này còn rất nhiệt tình tham gia các hoạt động đoàn và hiện là Phó phòng Hành chính Quản trị của Trường.
Ông Tôn Thất Lương Chính, HLV trưởng đội tuyển cờ Bình Định, cho biết: “Trần Quang Nhật là kỳ thủ có căn bản và đam mê lớn đối với bộ môn cờ, điều đó cộng với việc nghiêm túc trong tập luyện giúp em tiến bộ nhiều về chuyên môn. Tuy nhiên, để lọt vào nhóm có khả năng cạnh tranh huy chương đòi hỏi các VĐV phải có nhiều kinh nghiệm thi đấu, nên Quang Nhật vẫn cần tích lũy thêm để đạt được đẳng cấp đó. Hiện nay, với trình độ chuyên môn tốt, Trần Quang Nhật vẫn là trụ cột ở đội tuyển cờ tướng nam Bình Định trong các giải vô địch quốc gia. Đối với công tác huấn luyện, nhờ có thực tiễn thi đấu và đã được đào tạo khá bài bản nên khả năng truyền đạt của Nhật đối với lứa VĐV trẻ khá tốt, hiện đã có một số VĐV trẻ bộc lộ được khả năng thi đấu hiệu quả ở các giải trẻ quốc gia”.
LÊ CƯỜNG