Hội nghị triển khai công tác tư pháp 2016
(BĐ) - Ngày 8.1, Bộ Tư pháp tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc triển khai công tác tư pháp 2016 và định hướng nhiệm kỳ 2016-2020. Phó Chủ tịch Quốc hội Uông Chu Lưu đến dự và chỉ đạo. Tham dự hội nghị tại điểm cầu Bình Định có lãnh đạo một số sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh và các huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh.
Năm 2016, Bộ Tư pháp tập trung phổ biến, quán triệt, triển khai các luật có hiệu lực trong năm 2016. Đổi mới phương thức và tăng cường hiệu quả công tác phổ biến, giáo dục pháp luật. Triển khai thực hiện đồng bộ Luật Hộ tịch, Luật Căn cước công dân. Nâng cao chất lượng công tác thi hành án dân sự, hành chính.
Phát biểu tại hội nghị, Phó Chủ tịch Quốc hội Uông Chu Lưu yêu cầu trong thời gian tới, ngành tư pháp cần chuyển hướng chiến lược từ xây dựng sang hoàn thiện pháp luật, gắn với tổ chức thi hành pháp luật; đề cao tinh thần thượng tôn Hiến pháp, pháp luật; tiếp tục triển khai đồng bộ nhiệm vụ chức năng, hoàn thiện hệ thống pháp luật, cơ chế thi hành pháp luật.
Bộ Tư pháp cần phối hợp chặt chẽ với các bộ, ngành, các cơ quan của Quốc hội xây dựng hoàn thiện các dự án luật, nhất là các dự án luật về đảm bảo quyền con người, quyền công dân. Nâng cao hơn nữa chất lượng công tác thanh, kiểm tra các văn bản quy phạm pháp luật, gắn với công tác kiểm soát thủ tục hành chính, góp phần bảo đảm tính khả thi, hợp lý. Chú trọng nâng cao chất lượng đội ngũ luật sư, công chứng viên và các tổ chức hành nghề đảm bảo với yêu cầu phát triển mới của thực tiễn. Nâng cao hiệu quả, hiệu lực của bộ máy tư pháp, chú trọng công tác bồi dưỡng, đào tạo, có chính sách thu hút nguồn nhân lực có chất lượng cao phục vụ công tác tư pháp.
K.ANH