Rinh “vàng” về Quân khu 5
Trở về từ Hội thao Võ chiến đấu tay không toàn quân năm 2015 (tổ chức vào trung tuần tháng 12.2015 tại Trung tâm Huấn luyện Quốc gia Miếu Môn, Hà Nội), thượng sĩ Nguyễn Vũ Quý (quê ở TP Quy Nhơn, Bình Định) mang về cho đơn vị tấm huy chương vàng quý giá.
Ngay từ nhỏ, Nguyễn Vũ Quý đã được gia đình tạo điều kiện cho học võ cổ truyền, lên cấp III, anh “bén duyên” với Vovinam. Nhập ngũ vào Tiểu đoàn Trinh sát 32 (Bộ Tham mưu, QK 5), anh như tìm được đất dụng võ. Đang trong khóa huấn luyện chiến sĩ mới, tháng 11.2014, anh được tuyển chọn tham gia Hội thao Võ chiến đấu tay không do QK 5 tổ chức, anh đấu 2 trận đều thắng nock-out, giành huy chương vàng. Tiếp đó, dự Hội thao toàn quân năm 2014, do bị chấn thương, không tham gia trận chung kết, anh đành ra về với tấm huy chương bạc.
Đến với Hội thao Võ chiến đấu tay không năm 2015, anh quyết tâm đổi màu huy chương. Với phương châm tiến công “nghiên cứu kỹ đối thủ, tuân thủ tuyệt đối đấu pháp của huấn luyện viên”, anh đã lần lượt “vượt mặt” các vận động viên ngang sức ngang tài của các quân khu bạn và thắng đối thủ nặng ký của QK 7 trong trận chung kết, đem tấm huy chương vàng quý giá đầu tiên về cho Đội tuyển QK 5.
Tại hội thao này, thượng sĩ Nguyễn Vũ Quý cùng với trung úy Vi Văn Luân (quê Đắk Lắk, Trung đội trưởng Trung đội 2, Đại đội Chống khủng bố, Tiểu đoàn Đặc công 409, Bộ Tham mưu QK 5), cũng giành huy chương vàng, đã góp phần làm rạng danh QK 5 trên đấu trường toàn quân.
ĐỖ THỊ NGỌC DIỆP