Cuộc thi KHKT cấp tỉnh dành cho học sinh THPT và THCS: 67/106 dự án xét dự thi được trao giải
(BĐ) - Chiều 12.1, tại Trường Quốc học Quy Nhơn, Sở GD&ĐT đã tổ chức tổng kết Cuộc thi Khoa học kỹ thuật (KHKT) cấp tỉnh dành cho học sinh trung học năm học 2015-2016.
Giám đốc Sở GD&ĐT Trần Đức Minh tặng Bằng khen cho các tác giả có dự án đạt giải Nhất cấp THPT.
Theo quy định của Ban tổ chức, từ tháng 11.2015 đến ngày 5.1.2016, các trường muốn tham gia cuộc thi phải đăng ký dự thi trên trang mạng Trường học kết nối trong không gian của Sở GD&ĐT. Kết thúc thời gian quy định, Ban tổ chức nhận được 125 dự án (46 dự án ở cấp THCS, 79 dự án ở cấp THPT). Qua vòng thẩm định, 106 dự án (44 dự án THCS, 62 dự án THPT) đã được xét dự thi vòng lĩnh vực tại Hội trường lớn Trường Quốc học Quy Nhơn trong hai ngày 11-12.1.
Tại lễ tổng kết, Ban tổ chức đã trao giải cho 67 dự án xuất sắc, trong đó có 6 dự án đạt giải Nhất, 5 giải Nhì, 19 giải Ba và 37 giải Khuyến khích. Cụ thể, ở cấp THCS có 2 giải Nhất, 2 giải Nhì, 8 giải Ba, 17 giải Khuyến khích; cấp THPT có 4 giải Nhất, 3 giải Nhì, 11 giải Ba, 20 giải Khuyến khích.
Cuộc thi được tổ chức nhằm khơi nguồn đam mê, sáng tạo, nghiên cứu khoa học kỹ thuật trong học sinh, tạo điều kiện tăng cường giao lưu học hỏi giữa các trường phổ thông trong tỉnh, góp phần thúc đẩy đổi mới hình thức tổ chức và phương pháp dạy học, phát triển năng lực học tập của học sinh. Qua cuộc thi, Sở GD&ĐT sẽ chọn các dự án xuất sắc tham gia Cuộc thi khoa học kỹ thuật cấp Quốc gia dành cho học sinh trung học năm 2016 và Cuộc thi Sáng tạo thanh thiếu niên nhi đồng tỉnh năm 2016.
NGỌC TÚ
* Xem kết quả cuộc thi tại đây