Hoạt động Đoàn phải có chiều sâu, chất lượng
(BĐ) - Ngày 13.1, Tỉnh đoàn tổ chức Hội nghị Ban chấp hành lần thứ 11, nhiệm kỳ 2012 - 2017 nhằm tổng kết công tác Đoàn và phong trào thanh thiếu nhi năm 2015, triển khai nhiệm vụ trọng tâm năm 2016. Đồng chí Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, dự và phát biểu chỉ đạo.
Đồng chí Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy chỉ đạo tại hội nghị
Trong năm 2015, các cấp bộ Đoàn trong tỉnh đã triển khai hiệu quả các nội dung Chương trình công tác năm đề ra, đặc biệt trong các đợt thi đua cao điểm như: Chương trình “Xuân tình nguyện”, “Tháng Thanh niên”, Chiến dịch “Thanh niên Tình nguyện hè”. Các cấp bộ đoàn đã trao được trên 12.748 suất quà trị giá trên 5 tỉ đồng, trao tặng được 22 nhà nhân ái trị giá trên 1,1 tỉ đồng; tổ chức thành lập 46 đội thanh niên tình nguyện giúp đỡ các địa phương khó khăn, vùng đồng bào dân tộc thiếu số; trao được 875 chiếc xe đạp trị giá gần 1,3 tỉ đồng.... Các cấp bộ Đoàn đã giới thiệu 1.371 đoàn viên ưu tú cho Đảng xem xét, kết nạp, đã có 847 đồng chí được kết nạp vào Đảng, chiếm tỷ lệ 73,14% trên tổng số Đảng viên mới được kết nạp trong toàn Đảng bộ của tỉnh.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Lê Kim Toàn đánh giá cao các hoạt động tuyên truyền, giáo dục của các cấp bộ Đoàn cho ĐVTN, thanh thiếu nhi như: chương trình “Khát vọng trẻ lần thứ 9” với chủ đề “Hào khí Xuân đất võ”, chương trình Nghệ thuật “Hào khí vươn cao, khát vọng bay xa”... Song, đồng chí Lê Kim Toàn nhấn mạnh một số tồn tại cần khắc phục như: Hoạt động nhiều nhưng chỉ ở bề nổi, không có chiều sâu. Công tác quản lý đoàn viên chưa chặt chẽ... Đồng chí Lê Kim Toàn đề nghị: các cấp bộ Đoàn tăng cường hoạt động giáo dục, lý tưởng, truyền thống, pháp luật một cách thường xuyên, liên tục, hiệu quả; tổ chức các sân chơi cho ĐVTN, thanh thiếu nhi phải phù hợp với thực tế của đơn vị, đối tượng; tạo mọi điều kiện cho ĐVTN có cơ hội lập nghiệp, phát triển kinh tế.
Đồng chí Nguyễn Minh Triết, Bí thư Tỉnh đoàn trao Cờ thi đua của Trung ương Đoàn cho 6 đơn vị có nhiều thành tích trong công tác Đoàn và phong trào thanh niên trong 2 năm liên tiếp
Dịp này, Tỉnh Đoàn đã trao Cờ thi đua của Trung ương Đoàn cho 6 đơn vị có nhiều thành tích trong công tác Đoàn và phong trào thanh niên trong 2 năm liên tiếp; Tặng cờ thi đua của Tỉnh Đoàn cho 8 đơn vị và tặng bằng khen cho 6 đơn vị có nhiều thành tích trong công tác Đoàn và phong trào thanh niên năm 2015.
H.YẾN