Vân Canh: Triển khai nhiều giải pháp phát triển KT-XH năm 2016
Với mục tiêu đưa tốc độ phát triển kinh tế đạt 8,6%, giảm 5% hộ nghèo trở lên, ngay từ đầu năm 2016, UBND huyện Vân Canh đã triển khai nhiều giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH và dự toán ngân sách nhà nước năm 2016 mang tính đột phá, nhằm phát huy sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị để giảm nghèo nhanh và bền vững.
Huyện Vân Canh đang từng bước cải tạo chất lượng đàn bò ở địa phương.
- Trong ảnh: Đồng bào dân tộc thiểu số xã Canh Hòa bắt đầu nuôi bò lai.
Xác định năm 2016 là năm tạo tiền đề để thực hiện thành công kế hoạch 5 năm 2016-2020 đã được Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XVIII đề ra, trên lĩnh vực kinh tế, UBND huyện Vân Canh triển khai nhiều giải pháp nhằm duy trì tốc độ tăng trưởng và phát triển toàn diện nông, lâm nghiệp; đẩy nhanh tốc độ phát triển công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp; phát triển các hoạt động dịch vụ, thương mại; tăng cường công tác quản lý ngân sách.
Theo đó, UBND huyện tập trung thực hiện các mục tiêu chương trình xây dựng nông thôn mới đề ra trong năm 2016; xây dựng các cánh đồng mẫu lớn và vùng sản xuất chuyên canh cây mì để phục vụ cho hoạt động nhà máy chế biến tinh bột mì trên địa bàn huyện; triển khai đề án lai tạo đàn bò giai đoạn 2016-2020, từng bước cải tạo chất lượng đàn bò ở địa phương. Công tác quản lý, bảo vệ rừng, tài nguyên, khoáng sản sẽ được tăng cường, gắn với công tác bảo vệ môi trường. Huyện cũng sẽ đẩy mạnh thu hút đầu tư lĩnh vực công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, ưu tiên phát triển các ngành, nghề không gây ô nhiễm môi trường. Song song đó, nhằm góp phần đẩy mạnh lưu thông hàng hóa và đáp ứng nhu cầu đời sống nhân dân, huyện đề ra chủ trương phát triển các hoạt động thương mại, dịch vụ, khuyến khích phát triển các điểm mua bán, các cửa hàng tạp hóa tại các cụm, điểm dân cư, cung ứng kịp thời những mặt hàng thiết yếu phục vụ sinh hoạt và sản xuất của nhân dân, nhất là ở vùng sâu, vùng xa.
Trên lĩnh vực văn hóa xã hội, UBND huyện Vân Canh chú trọng đầu tư xây dựng kiên cố hóa các trường ở vùng khó khăn, vùng đồng bào dân tộc thiểu số, nâng cao chất lượng dạy và học; nâng cao chất lượng khám chữa bệnh tại tuyến y tế cơ sở; thực hiện tốt công tác y tế dự phòng; thực hiện có hiệu quả các chương trình, chính sách liên quan đến miền núi, vùng đồng bào dân tộc thiểu số.
Ông Trần Kim Vũ, Chủ tịch UBND huyện, cho biết: Năm 2016 sẽ gặp nhiều khó khăn, vì vậy dự toán thu, chi ngân sách phải đảm bảo bám sát mục tiêu phát triển KT-XH, phục vụ tốt yêu cầu, nhiệm vụ chính trị trên địa bàn. UBND huyện chỉ đạo các cấp, các ngành tập trung đẩy mạnh phát triển kinh tế nông - lâm nghiệp, tiểu thủ công nghiệp và dịch vụ, chuyển dịch cơ cấu cây trồng, tạo mọi điều kiện thuận lợi và khuyến khích các thành phần kinh tế trong và ngoài huyện đầu tư sản xuất kinh doanh vào địa bàn huyện. Huyện cũng tiếp tục tranh thủ các nguồn vốn để đầu tư xây dựng kết cấu hạ tầng thiết yếu và chỉ đạo giải quyết nhanh chóng việc đền bù giải phóng mặt bằng các công trình, dự án được đầu tư trên địa bàn huyện đảm bảo đúng tiến độ và quy định. Về giáo dục, UBND huyện tập trung chỉ đạo nâng cao chất lượng dạy và học, khắc phục tình trạng trẻ em bỏ học, nhất là học sinh con em đồng bào dân tộc thiểu số. Để thúc đẩy KT-XH huyện miền núi Vân Canh phát triển, lãnh đạo huyện chú trọng chỉ đạo thực hiện tốt các vấn đề an sinh xã hội, đảm bảo quốc phòng - an ninh, triển khai thực hiện có hiệu quả các chương trình, chính sách liên quan đến vùng núi, vùng đồng bào dân tộc thiểu số để giảm nghèo nhanh và bền vững.
HẠNH PHÚC