Đầu tư 5,5 tỉ đồng xây dựng kè chống xói lở bờ Nam sông Hà Thanh
(BĐ) - Theo Ban quản lý dự án Đầu tư và Xây dựng Quy Nhơn, trong năm 2013, UBND TP Quy Nhơn sẽ tiến hành xây dựng tuyến kè chống xói lở bờ Nam sông Hà Thanh giai đoạn 2, thuộc khu vực 9, phường Trần Quang Diệu (TP Quy Nhơn), đoạn từ hạ lưu cầu Diêu Trì đến ngã ba sông Ngang; đoạn kè dài 645m, với tổng vốn đầu tư 5,5 tỉ đồng, từ nguồn ngân sách Trung ương và TP Quy Nhơn.
Việc đầu tư xây dựng kè chống xói lở bờ Nam sông Hà Thanh, đoạn hạ lưu cầu Diêu Trì nhằm trực tiếp bảo vệ tài sản, nhà cửa của nhân dân và các cơ sở hạ tầng khác thuộc khu vực 9, phường Trần Quang Diệu; giữ thế ổn định của lòng sông trong khi chưa có quy hoạch hoàn chỉnh sông Hà Thanh; cải tạo cảnh quan môi trường dọc sông Hà Thanh, đặc biệt là khu vực hạ lưu cầu Diêu Trì, đồng thời kết hợp giao thông trên mặt kè.
Trước đó, kè chống xói lở bờ Nam sông Hà Thanh giai đoạn 1, đoạn Bắc cầu Sông Ngang đến hết Gò Tù thuộc gói thầu số 7 và số 8 (thuộc phường Nhơn Phú, TP Quy Nhơn), đoạn kè có chiều dài 1.363 m, với tổng vốn đầu tư hơn 8,8 tỉ đồng đã xây dựng hoàn thành đưa vào sử dụng.
NGUYỄN PHÚC