Những kẻ lêu lổng và vụ trộm mô tô
Ðầu tháng 6.2013, Cơ quan CSÐT CA huyện Tây Sơn kết luận điều tra chuyển hồ sơ vụ án đề nghị Viện Kiểm sát truy tố xét xử bị can Nguyễn Thế Trung về tội trộm cắp tài sản. Vụ án một lần nữa cảnh báo về nguy cơ phạm tội từ đối tượng thanh thiếu niên lêu lổng, tụ tập ăn chơi.
Khoảng 15 giờ ngày 15.4.2013, một nhóm thanh thiếu niên gồm Nguyễn Thế Trung (SN 1995), Nguyễn Thanh Danh (SN 1995), Thân Trọng Quân (SN 1991) cùng ở xã Bình Hòa, Trần Ngọc Nam (SN 1998, ở xã Bình Tân), Phan Lê Niềm (SN 1996), Dương Đăng Khoa (SN 1988) ở xã Bình Thuận, huyện Tây Sơn, sau khi ăn nhậu xong thì tiếp tục về nhà Khoa chơi. Khi đến thôn Thuận Nhứt, xã Bình Thuận, Nam thấy bên lề đường có chiếc mô tô Sirius biển số 77H1 112.53 dựng, chìa khóa còn gắn trong xe nên nảy sinh ý định trộm cắp và rủ Trung (cả hai đi chung xe) cùng thực hiện.
Nam giao xe mô tô đang đi cho Trung điều khiển, còn mình lấy cắp xe mô tô biển số 77H1 112.53 và cả 2 cùng chạy về hướng xã Bình Thuận. Chạy một đoạn, thấy cả nhóm đang đứng đợi, Nam dừng lại nói cho cả bọn biết mình cùng Trung vừa trộm cắp chiếc mô tô này. Tưởng chiếc xe đó là của bạn mình, Niềm bảo Nam mang đi trả. Nghe vậy, Nam điều khiển chiếc xe vừa lấy cắp quay lại chỗ cũ, Trung điều khiển mô tô của mình chạy theo sau.
Đi được một đoạn, Nam và Trung thay đổi ý định, không muốn trả xe nữa nên rẽ vào đường khác. Niềm đến nhà Khoa chờ một lúc lâu không thấy Nam và Trung quay lại, nghĩ 2 người này mang xe đi tiêu thụ nên bảo Danh nhắn tin cho Trung tháo biển số xe để khi bán không bị chủ xe phát hiện. Nhận được tin nhắn, Trung bảo Nam dừng lại, cả 2 bẻ biển số xe cất trong cốp và tháo gương chiếu hậu ném vào bụi cây bên đường rồi tiếp tục chạy về hướng thôn Hòa Mỹ, xã Bình Thuận. Khi đến quán cà phê Đồng Quê thì xe mô tô 77H1 112.53 hết xăng. Trong lúc Nam đang tìm mua xăng thì Danh chạy đến báo chủ xe mô tô bị mất cắp đang đi tìm. Nghe vậy, Nam sợ bị phát hiện nên bỏ xe này trước quán cà phê Đồng Quê rồi cùng Trung trở về nhà thay quần áo, đổi xe mô tô khác nhằm tránh sự phát hiện của mọi người.
Chủ sở hữu xe mô tô 77H1 112.53 là bà Trần Thị Phụng (SN 1966, ở thôn Hòa Mỹ, xã Bình Thuận) sau khi phát hiện bị mất xe đã đến CA báo cáo và cùng bà con truy tìm. CA huyện Tây Sơn đã huy động lực lượng phối hợp cùng CA các xã Bình Thuận, Bình Tân tổ chức truy tìm và phát hiện chiếc xe của bà Phụng dựng bên lề đường trước quán cà phê Đồng Quê. Đồng thời qua các nguồn tin thu thập được, CA huyện Tây Sơn tập trung nghi vấn vào 2 đối tượng là Nguyễn Thế Trung, Trần Ngọc Nam nên triển khai lực lượng truy tìm và đã bắt giữ cả hai.
Với những tài liệu thu thập được, CA Tây Sơn đã đấu tranh buộc Nguyễn Thế Trung và Trần Ngọc Nam khai nhận việc trộm cắp xe mô tô của bà Trần Thị Phụng (trị giá trên 20 triệu đồng).
Căn cứ tài liệu, chứng cứ thu thập được và giá trị tài sản bị chiếm đoạt, Cơ quan CSĐT CA huyện Tây Sơn đã khởi tố bị can đối với Nguyễn Thế Trung về tội trộm cắp tài sản. Trần Ngọc Nam do chưa đến tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với tội phạm ít nghiêm trọng nên không bị khởi tố điều tra. Phan Lê Niềm và Nguyễn Thanh Danh, mặc dù giúp Trung và Nam che giấu tài sản, nhưng do vụ trộm cắp mô tô thuộc tội ít nghiêm trọng nên không bị khởi tố về hành vi che giấu tội phạm.
Qua vụ án này, thiết nghĩ, cùng với việc tòa án xét xử bị can Nguyễn Thế Trung về tội trộm cắp tài sản, chính quyền địa phương và gia đình cũng cần có biện pháp xử lý, giáo dục số đối tượng liên quan, nhất là đối với Trần Ngọc Nam. Bởi nếu cứ tiếp tục tụ tập ăn chơi lêu lổng, số đối tượng trên sẽ tiếp tục lún sâu vào con đường hư hỏng và gây ra hậu quả khó lường.
ĐẶNG THÁI