Trung tâm võ thuật cổ truyền Bình Ðịnh: Nhiều hoạt động biểu diễn và thi đấu trong dịp Tết
Với hầu hết VÐV ở các đội tuyển thể thao khác, những ngày cuối năm có phần thư thả, có nhiều thời gian ở bên gia đình hơn. Riêng các VÐV thuộc Trung tâm võ thuật cổ truyền Bình Ðịnh, họ phải chạy đua với thời gian để tập luyện các chương trình phục vụ những sự kiện lớn dịp đầu xuân.
Các tiết mục biểu diễn võ cổ truyền luôn mang nét đặc sắc rất riêng trong các chương trình nghệ thuật tại Bình Định.
- Trong ảnh: Các VĐV Trung tâm võ thuật cổ truyền Bình Định biểu diễn tại chương trình Khát vọng trẻ 9 năm 2015.
Là một di sản mang đậm đặc trưng riêng, võ cổ truyền Bình Định được xem như một thành phần không thể thiếu ở những chương trình nghệ thuật lớn của tỉnh. Trong chương trình Dạ hội giao thừa Mừng Đảng, Mừng Xuân Bính Thân 2016 diễn ra ngày 7.2 (29.12 âm lịch) diễn ra ở Quảng trường Trung tâm tỉnh, 20 VĐV của Trung tâm võ thuật cổ truyền Bình Định sẽ tham gia cùng đoàn diễn viên, nghệ sĩ Trung tâm Văn hóa tỉnh trong tiết mục khai mạc. Cũng trong chương trình này, 50 võ sinh cùng tham gia vào màn tái hiện một buổi tập bài võ nổi tiếng của đô đốc Bùi Thị Xuân - Song phượng kiếm. Đây được xem là điểm nhấn đậm nét về miền đất Võ trong chương trình nghệ thuật này.
Tiếp đó, vào mùng 4 Tết Bính Thân (11.2), các VĐV Trung tâm võ thuật cổ truyền Bình Định tiếp tục có những tiết mục biểu diễn trong Lễ kỷ niệm 227 năm Chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa (1789 - 2016) tại Bảo tàng Quang Trung (thị trấn Phú Phong, huyện Tây Sơn). Chỉ sau đó chừng chục ngày, các VĐV biểu diễn của Trung tâm võ thuật cổ truyền Bình Định lên đường vào TP Hồ Chí Minh tham gia biểu diễn trong chương trình Lễ khánh thành tượng đài Hoàng đế Quang Trung tại Trung tâm Giáo dục quốc phòng (thuộc Đại học Quốc gia TP Hồ Chí Minh). Đoàn còn tham gia biểu diễn ở Ngày hội người Bình Định tại TP Hồ Chí Minh (ở khu du lịch Văn Thánh).
Những ngày cuối năm bận rộn, nhưng không khí tập luyện của các VĐV, võ sinh luôn rất nghiêm túc. Bởi tất cả đều hướng đến thành công chung cho chương trình, đồng thời, muốn thể hiện hết những tinh hoa của võ cổ truyền Bình Định đến với khán giả của các chương trình. Võ sư Trần Duy Linh, Phó Giám đốc Trung tâm võ thuật cổ truyền Bình Định, cho biết: “Có thể nhiều người cho rằng các em ngại tham gia vào các chương trình vì mất nhiều thời gian dành cho gia đình, bạn bè, nhưng thực tế lại rất khác. Tất cả VĐV, võ sinh đều rất háo hức được tham gia biểu diễn ở các sự kiện. Để không bị động trong các tình huống có em nghỉ đột xuất vì đau bệnh hoặc lý do khác trong các buổi diễn, chúng tôi luôn dự phòng vài em cho mỗi tiết mục. Những em khi biết mình nằm trong nhóm dự bị đều “tâm trạng”, nhưng khi được động viên cũng rất nỗ lực tập luyện”.
Trong khi đó, dù không có giải đấu nào diễn ra vào những tháng đầu năm, nhưng các VĐV đối kháng Trung tâm võ thuật cổ truyền Bình Định vẫn tập luyện với khối lượng cao để chuẩn bị cho những đêm võ đài ở các địa phương trong tỉnh. Bên cạnh đó, một số HLV và những võ sĩ kỳ cựu còn tham gia vào công tác tổ chức, điều hành, trọng tài tại các đêm võ đài. Võ sư Trần Đình Đô, HLV nội dung đối kháng đội tuyển võ cổ truyền Bình Định, cho biết: “Năm nay các VĐV của đội sẽ tham gia thi đấu võ đài ở Tây Sơn, An Nhơn … Đội tuyển sẽ tập đến ngày 5.2 (27 tháng Chạp) và bắt đầu thi đấu từ mùng 4 đến mùng 6 Tết (11 đến 13.2) tại huyện Tây Sơn; tiếp đó sẽ tham gia võ đài ở thị xã An Nhơn (từ mùng 6 đến mùng 8 Tết). Thời gian của các đợt võ đài khá gần nhau, nên chúng tôi chia thành nhiều nhóm để đảm bảo tham gia đạt chất lượng chuyên môn cao, phục vụ nhu cầu thưởng thức của người dân. Đây cũng là dịp giới thiệu tinh hoa võ cổ truyền Bình Định với những du khách đến tỉnh ta trong dịp đầu xuân; là cách hiệu quả để động viên, kích thích phong trào luyện tập võ cổ truyền ở các địa phương nên cần có sự chuẩn bị kỹ lưỡng”.
LÊ CƯỜNG