Đón Tết trên tàu biên phòng làm nhiệm vụ trực chiến
“Như đàn hải âu tung cánh giữa trùng khơi/ Biển trời quê hương ngày đêm ta canh giữ/ Vượt ngàn muôn phong ba, vượt ngàn muôn bão tố/ Tổ quốc trao ta một niềm tin thiết tha…” - đó là lời hát ngân vang trên tàu trực chiến BP.48.98.02 của Hải đội 1 thuộc Hải đoàn biên phòng 48 (đóng ở phường Hải Cảng, TP Quy Nhơn), khi chúng tôi đến thăm đơn vị vào chiều 28 tháng Chạp, khi Tết Bính Thân 2016 đã cận kề.
Các tàu chiến đấu của Hải đoàn biên phòng 48 đang trực chiến sẵn sàng lên đường làm nhiệm vụ.
Tàu là nhà, biển đảo là quê hương
Cũng như đất liền, cán bộ, chiến sĩ trên các con tàu làm nhiệm vụ trực chiến cũng chuẩn bị đón Tết trên tàu của mình nhưng trong tâm thế sẵn sàng lên đường làm nhiệm vụ bất cứ lúc nào khi có lệnh.
“Có lệnh là lên đường, bất kể ngày hay đêm, nắng hay mưa bão, ngày lễ hay ngày Tết, đó là khẩu hiệu hành động thấm nhuần trong mỗi cán bộ, chiến sĩ Hải đoàn biên phòng 48 trên các con tàu làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát, xua đuổi các tàu nước ngoài xâm phạm lãnh hải để bảo vệ biển đảo thiêng liêng của Tổ quốc”, Trung úy Phan Thành Trung (30 tuổi, ở huyện Phù Cát), thuyền trưởng tàu chiến đấu đang làm nhiệm vụ trực chiến trong đợt Tết này, cho biết.
Cán bộ, chiến sĩ trên tàu trực chiến BP.48.98.02 đang theo dõi chương trình truyền hình do Hải đoàn vừa cho lắp đặt trên tàu để xem chương trình giao thừa và Chủ tịch nước chúc Tết.
Trung úy Phan Thành Trung là thuyền trưởng ở Hải đoàn duy nhất là người Bình Định. Dù vợ anh vừa sinh em bé được 5 ngày nhưng anh vẫn được Chỉ huy Hải đoàn tin trưởng giao nhiệm vụ trực chiến trong dịp Tết này.
Thuyền trưởng Trung cho hay, Tết ở tàu cũng đầm ấm nhờ tổ chức cho anh em gói bánh chưng, văn nghệ, đi các tàu khác chúc Tết. Ban chỉ huy tàu luôn gặp gỡ, động viên và thăm hỏi các chiến sĩ mới lần đầu đón Tết xa nhà. “Chúng tôi luôn coi các tân binh như em trong gia đình của mình để anh em đón Tết trên tàu như ở nhà” - thuyền trưởng Trung bày tỏ.
Chiến sĩ Nguyễn Hồng Quân chuẩn bị mâm ngũ quả để cúng giao thừa.
Đang bận rộn với việc dọn vệ sinh, trang trí tàu để đón Tết, chiến sĩ Nguyễn Hồng Quân (22 tuổi, ở phường Nguyễn Văn Cừ, TP Quy Nhơn), pháo thủ số 1 trên tàu chiến đấu, thổ lộ: “Đây là lần đầu tiên đón Tết xa nhà, đón Tết trên tàu và trực làm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu nên dù gần nhà vẫn phải có mặt trên tàu 24/24. Đón cái Tết đầu tiên xa gia đình nên có phần nhớ nhà nhưng được các cán bộ, chỉ huy tàu động viên nên chúng tôi rất an tâm để hoàn thành tốt nhiệm vụ”.
Đang loay hoay kiểm tra các thông số kỹ thuật, máy móc trên tàu, đại úy Vũ Văn Huy (43 tuổi, ở Thanh Hóa), máy trưởng tàu chiến đấu, nhiều năm đón Tết trên tàu, đón Tết giữa biển khơi, cho biết: “Do là tàu trực làm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu nên công tác kỹ thuật luôn được đảm bảo, phải kiểm tra thường xuyên, liên tục, khi có lệnh thì lập tức lên đường làm nhiệm vụ”.
Đại úy Vũ Văn Huy, nhớ lại cái Tết cách đây vài năm, biên đội của anh được giao nhiệm vụ trực sẵn sàng chiến đấu, thì đúng ngày mùng 2 Tết nhận lệnh khẩn trương ra khơi làm nhiệm vụ, dù đón Tết không trọn vẹn những tất cả mọi người đều vui vẻ lên đường làm nhiệm vụ.
Đại úy, máy trưởng Vũ Văn Huy đang kiểm tra máy móc, đảm bảo tàu hoạt động tốt khi có lệnh lên đường làm nhiệm vụ.
Theo thượng úy Kiều Văn Trung (36 tuổi, quê Bắc Giang), nhân viên báo vụ trên tàu chiến đấu, nhiều năm đón Tết trên tàu nhưng nhờ sự quan tâm của Chỉ huy Hải đoàn, cứ vào đêm giao thừa là đơn vị tổ chức đón giao thừa tại Sở chỉ huy, sau đó lãnh đạo Hải đoàn trực tiếp xuống tận các tàu để thăm hỏi, động viên, chúc Tết cán bộ, chiến sĩ nên mọi người an tâm hơn khi thực hiện nhiệm vụ được giao.
Một nghi thức đặc biệt lúc giao thừa, đó là tất cả các tàu của Hải đoàn, dù trực ở trên cảng hay đang làm nhiệm vụ tuần tra trên biển đều thực hiện, đó là khởi động toàn bộ máy chính trên tàu và kéo 3 hồi còi dài đón chào năm mới.
Đón Tết giữa biển khơi
Đại úy Nguyễn Văn Hùng, Phó Chủ nhiệm Chính trị Hải đoàn biên phòng 48, cho biết, đợt Tết này Hải đoàn có 1 biên đội đang làm nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát, xua đuổi tàu nước ngoài xâm phạm lãnh hải Việt Nam, kết hợp với phòng, chống buôn lậu và gian lận thương mại trên biển. Biên đội xuất kích đi làm nhiệm vụ trên biển trước khi diễn ra Đại hội XII của Đảng phải đến qua Tết mới vào bờ, vì vậy, hàng chục cán bộ, chiến sĩ phải đón Tết giữa biển khơi.
Làm nhiệm vụ dài ngày trên biển, trong những ngày qua biển động liên tục, những người lính biên phòng có thâm niên đi tàu cũng khó tránh khỏi cảm giác quay cuồng, hoa mắt, ruột gan cồn cào khi đối mặt với những đợt sóng lớn.
Trung úy Bùi Đăng Dung (quê ở Thái Bình) gọi điện thoại về quê hỏi thăm và chúc Tết người thân.
Đợt làm nhiệm vụ dài ngày trên biển này có trung úy Lê Thanh Xuân (25 tuổi, quê Khánh Hòa), thuyền trưởng tàu chiến đấu, năm thứ ba liên tiếp đón Tết giữa biển khơi. Theo kế hoạch, năm nay, trung úy Xuân được đơn vị cho nghỉ phép để về quê đón Tết cùng gia đình nhưng do nhiệm vụ đột xuất, anh được đơn vị lựa chọn tham gia vào biên đội.
Trước khi lên đường làm nhiệm vụ, trung úy Xuân, tâm sự: “Do mình chưa có gia đình, nhà cách đơn vị không xa so với những đồng đội ở các tỉnh phía Bắc nên tôi vui vẻ nhận nhiệm vụ để chia sẻ phần nào khó khăn, vất vả với anh em”.
Đối với những chiến sĩ trẻ lần đầu tiên tham gia biên đội làm nhiệm vụ dài ngày trên biển đều được đơn tổ chức huấn luyện rất kỹ lưỡng các bài tập như: bắn đạn thật trên biển, bắn đạn thật từ bờ ra biển, bơi bao gối, bơi vũ trang, đi cầu sóng, đu quay… Sau đó còn phải trải qua một kỳ kiểm tra rất gắt gao, trong đó các chiến sĩ lên tàu và tàu thả trôi tự do giữa biển khơi hàng giờ để thử sức chịu đựng, ai vượt qua mới được biên chế vào biên đội làm nhiệm vụ dài ngày trên biển.
Chiến sĩ Huỳnh Quốc Hoàn (20 tuổi, quê ở huyện Phù Cát), sau khi vượt qua đợt kiểm tra, anh đã được chọn vào biên đội và lần đầu tiên làm nhiệm vụ dài ngày trên biển và đón Tết giữa biển khơi. Trước khi lên đường, Hoàn tự tin cho biết, chuyến đi làm nhiệm vụ lần này sẽ rèn anh thành một người lính biển thực thụ để nắm chắc tay súng, bảo vệ vùng biển, đảo thiêng liêng của Tổ quốc, bảo vệ ngư trường truyền thống để bà con ngư dân mình yên tâm đánh bắt hải sản.
Chia tay cán bộ, chiến sĩ Hải đoàn 48 ra về, chúng tôi thầm nghĩ, với các anh - những chiến sĩ thầm lặng đang canh giữ biển trời quê hương - dù không được đón Tết bên gia đình nhưng Tổ quốc, nhân dân, người thân của các anh luôn tự hào bởi nơi biển đảo xa có các anh, những người lính ngày đêm canh giữ biển trời, góp phần đem lại những mùa xuân bình yên, hạnh phúc.
NGUYỄN PHÚC