Gặp mặt sinh viên đầu xuân: Khích lệ tinh thần hiếu học
Đã thành thông lệ, cứ vào dịp Tết Nguyên đán là các địa phương trong tỉnh tổ chức gặp mặt sinh viên đang theo học các trường đại học, cao đẳng trong cả nước. Ngoài những khoản hỗ trợ rất thiết thực với sinh viên nghèo vượt khó, các cuộc gặp gỡ đầu xuân còn mang ý nghĩa của một cuộc “sum họp” để động viên và khích lệ, phát huy truyền thống hiếu học.
Không chỉ biểu dương những sinh viên có thành tích học tập xuất sắc, các địa phương còn dành sự quan tâm đặc biệt đến những sinh viên nghèo vượt khó vươn lên trong học tập.
Quan tâm hỗ trợ thiết thực
Tính đến nay, huyện Tuy Phước đã có 7 lần gặp mặt truyền thống sinh viên tiêu biểu, còn huyện Hoài Ân cũng đã tổ chức được 5 lần, năm nay hai huyện này cùng tổ chức lễ gặp mặt vào mùng 6 Tết. Đặc biệt, mùng 5 Tết năm nay đánh dấu “sự kiện” thị xã An Nhơn nối lại hoạt động gặp mặt sinh viên tiêu biểu vốn đã bị gián đoạn cách đây gần 40 năm.
Sinh viên và phụ huynh cùng dâng hương tại Nhà Văn chỉ Tuy Phước.
Ở Hoài Ân, hàng năm, Hội Khuyến học huyện phối hợp với Quỹ Tâm Châu hỗ trợ 2 triệu đồng cho mỗi học sinh lớp 12 là con hộ nghèo trúng tuyển vào đại học và trao tặng vào dịp gặp mặt đầu xuân mới. Ông Giang Trung, Chủ tịch Hội Khuyến học huyện Hoài Ân, cho biết: “Năm nay toàn huyện có 6 sinh viên nghèo, nhưng chỉ có 3 cá nhân hoàn tất thủ tục nhận hỗ trợ, 3 cháu còn lại Hội đã chủ động liên lạc, tạo điều kiện thuận lợi để các cháu sớm được nhận số tiền trên”.
Cô sinh viên nghèo của Trường ĐH Y Dược TP Hồ Chí Minh Trương Thị Thu Hà rất bất ngờ khi nhận được điện thoại thông báo về khoản hỗ trợ từ ông Giang Trung. “Trước giờ tôi chưa nhận được học bổng nào giàu ý nghĩa như vậy. Nó sẽ giúp tôi trang trải nhiều khoản. Giảm lo cho tôi thì mẹ tôi sẽ có thêm tiền mua thuốc chữa bệnh tim cho cha tôi và mua thêm sách cho hai em học”, Hà chia sẻ.
Tại thị xã An Nhơn, trong lần tổ chức lại hoạt động gặp mặt đầu xuân với sinh viên, chính quyền thị xã đã quyết định hỗ trợ cho tất cả sinh viên nghèo vượt khó đang học tại các trường đại học, cao đẳng trong cả nước với mức 3 triệu đồng/sinh viên. Cầm trên tay số tiền vừa hỗ trợ, cô sinh viên giỏi của Trường ĐH Nông lâm Nguyễn Thị Mỹ Thẩm cho biết cô nhận được 2 suất hỗ trợ (1 dành cho sinh viên nghèo, 1 cho sinh viên giỏi) tổng cộng được 4 triệu đồng. “Số tiền này giúp tôi trang trải khoản học phí học kỳ 2 và mua sắm một số sách vở cần thiết”, Thẩm tính vậy.
Nguồn động viên tinh thần
7 giờ 30 phút mùng 6 Tết Bính Thân (13.2) mới bắt đầu chương trình buổi gặp mặt sinh viên tiêu biểu do huyện Tuy Phước tổ chức. Thế nhưng, cách đó gần 1 tiếng đã thấy sinh viên từ các xã từ các ngả đường rôm rả hội tụ về Nhà Văn hóa Xuân Diệu. Một vài tốp sinh viên nấn ná trước cổng Nhà Văn hóa có ý chờ đợi gặp lại một gương mặt cũ nào từ thời phổ thông mà chỉ dịp này họ mới có thể tay bắt mặt mừng. Một đôi lần sự bất ngờ bật ra thành tiếng reo vui mừng khi họ nhận ra một dáng quen mà từ lúc rời ghế nhà trường chưa thấy lại. Với cô sinh viên Lê Thị Xuyến (Trường ĐH Nông lâm TP Hồ Chí Minh), Tết Bính Thân này là lần thứ ba và cũng là lần cuối cùng cô tham dự buổi gặp mặt. Có chút tiếc nuối trong lời tâm sự bởi “buổi gặp mặt đã trở thành động lực để tôi phấn đấu suốt quãng đời đại học, vì lần nào về đây tôi cũng mang theo cảm giác tự hào: được dâng hương tại Văn chỉ rồi nghe đọc Chiếu Khuyến học của Hoàng đế Quang Trung”, Xuyến trải lòng.
Có hai con trai là những sinh viên nghèo học giỏi được huyện mời tham dự buổi gặp mặt là Nguyễn Thanh Hải (Trường ĐH Y Dược Huế) và Nguyễn Thanh Hoan (Trường ĐH Bách Khoa TP Hồ Chí Minh), chị Nguyễn Thị Lệ Ánh ở xã Phước An (huyện Tuy Phước) xúc động chia sẻ: “Chồng mất sớm, một mình tôi nuôi con. Dẫu có vất vả nhưng kết quả học tập tốt của các con là sự đền đáp xứng đáng. Với tôi, những giấy khen của các con nhiều lên theo từng năm là phần thưởng lớn nhất dành cho một người mẹ”.
Những cuộc gặp mặt đầu xuân mới luôn mang nhiều ý nghĩa riêng, là dịp để gặp gỡ, nhắc lại thành tích của năm cũ và chúc nhau một năm mới nhiều thành công. Hoạt động gặp mặt sinh viên tiêu biểu còn là dịp nhắc nhớ về sự quan tâm đồng hành của chính quyền địa phương với những trí thức trẻ, để họ dù ở xa hay ở gần, cũng luôn ý thức nêu cao tinh thần hiếu học, góp sức mình xây dựng quê hương theo cách trực tiếp hoặc gián tiếp…
NGỌC TÚ