Phường Lê Hồng Phong (Quy Nhơn): Nuôi heo đất khuyến học
Tháng 8.2014, Hội Khuyến học phường Lê Hồng Phong (TP Quy Nhơn) phát động mô hình nuôi heo đất ủng hộ quỹ khuyến học trong các chi hội trực thuộc.Đến nay, mô hình này đã giúp nâng cao ý thức, tình thương, trách nhiệm của mỗi người dân đối với phong trào khuyến học, khuyến tài của phường.
Các hội viên khuyến học của phường tích cực “vỗ béo” những chú heo đất bằng từng đồng tiền lẻ tiết kiệm hàng ngày. Bà Trần Thị Diêu, làm nghề buôn bán nhỏ, hội viên Chi hội khuyến học khu vực 1, vui vẻ kể: “Mỗi buổi sáng, sau khi dọn hàng về, tôi có thói quen bỏ tiền lẻ vào chú heo khuyến học của nhà mình, khi 2.000 đồng, lúc 3.000 đồng”. Nhờ những tấm lòng “khuyến học” như bà Diêu mà trong đợt tổng kết mô hình “heo đất khuyến học” của phường năm 2015, tổng số tiền huy động được là 27,3 triệu đồng, trong đó Chi hội khuyến học khu vực 1 có số tiền thu được cao nhất với gần 4,2 triệu đồng.
Nhờ số tiền quỹ từ những chú heo đất, trong năm học 2015-2016, hàng trăm học sinh mồ côi, học sinh nghèo vượt khó học giỏi và học sinh giỏi các cấp, sinh viên xuất sắc đã được cấp học bổng, tiền hỗ trợ nhằm động viên, khen thưởng kịp thời, khuyến khích các em tiếp tục vươn lên trong học tập.
Ông Nguyễn Sĩ Hiệp, Bí thư Đảng ủy phường Lê Hồng Phong, đánh giá: “Mô hình nuôi heo đất khuyến học của phường nhận được sự ủng hộ của đông đảo hội viên và con em gia đình hội viên trong toàn phường, tạo thêm một nguồn kinh phí cho quỹ khuyến học khuyến tài”. Còn ông Lê Đức Thuận, Chủ tịch Hội Khuyến học phường Lê Hồng Phong thì gửi gắm: “Hội rất mong các ban ngành, đoàn thể, hội viên, nhân dân địa phương và các mạnh thường quân tiếp tục quan tâm để mô hình nuôi heo đất gây quỹ khuyến học của phường phát triển bền vững”.
AN NAM