Hơn 2.000 chỗ làm chờ người lao động sau Tết
(BĐ) - Theo các trung tâm dịch vụ việc làm trên địa bàn tỉnh, sau kỳ nghỉ Tết Bính Thân - năm 2016, các doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh có nhu cầu tuyển dụng hơn 2.000 lao động nhằm bù đắp sự thiếu hụt do nhiều lao động không trở lại làm việc sau Tết và đáp ứng nhu cầu mở rộng sản xuất, kinh doanh.
Tại Trung tâm Dịch vụ việc làm Bình Định, các doanh nghiệp thông qua Trung tâm có nhu cầu tuyển dụng khoảng 550 lao động, phần lớn là lao động phổ thông, trung cấp nghề và cao đẳng nghề. Các ngành nghề có nhu cầu tuyển dụng nhiều lao động gồm: ngành dệt may - giày da, nhựa - bao bì, chế biến lương thực - thực phẩm, cơ khí, xây dựng…
Ông Trần Hữu Hiệu, Giám đốc Trung tâm Dạy nghề - Giới thiệu việc làm thanh niên Bình Định, cho biết: Các doanh nghiệp thông qua Trung tâm có nhu cầu tuyển dụng 1.253 lao động trong nước, với các lĩnh vực: Kế toán, khách sạn, quản trị kinh doanh, điện…; ngoài ra các doanh nghiệp xuất khẩu lao động có nhu cầu tuyển dụng 300 lao động sang Nhật Bản làm việc.
NGUYỄN PHÚC