Hơn 50 năm đánh trống lễ
Nối tiếp truyền thống gia đình được trao truyền qua 3 thế hệ, ông Võ Văn Thái (65 tuổi, ở thôn An Quang Đông, xã Cát Khánh, huyện Phù Cát) miệt mài gắn bó với nghề đánh trống lễ suốt hơn 50 năm qua.
Từ lúc 13 -14 tuổi, ông Thái đã được ông nội và người chú ruột dắt theo để phục vụ trong các dịp lễ hội, khánh tiết tại các địa phương trong tỉnh. Học nghề rồi đam mê lúc nào không hay, ông Thái xem đây là công việc mưu sinh của mình.
Ông chia sẻ, công việc đánh trống và nhạc lễ là khởi đầu trong việc tế lễ, thường được ban tổ chức chọn đúng giờ lành ngày tốt để tiến hành, nên mình không được chậm trễ. Công việc này cũng đòi hỏi sức khỏe dẻo dai để phục vụ, và quan trọng là tâm huyết với nghề để đạt đến sự tôn nghiêm, thành kính khi thực hiện công việc mang đậm tính tín ngưỡng và tâm linh này.
GIA VŨ