Thùng bánh mì từ thiện - một câu chuyện tử tế khác
Cách đây mấy hôm, tôi tình cờ bắt gặp hình ảnh một phụ nữ đi bộ bán vé số dừng chân trước cổng chùa Tường Quang (43-45 Hai Bà Trưng, Quy Nhơn) nhận một ổ bánh mì do một phật tử đưa cho. Bà bảo: “Trong tháng Chạp tôi đã đến đây nhận bánh mì mấy lần rồi do mấy bà bạn bán vé số chỉ. Ăn một ổ bánh mì không, không đủ no cả buổi sáng nhưng nếu ăn kèm với tô bánh canh, hay tô bún thì no đến tận trưa. Thành ra, cứ vài bữa một bận tôi ghé nhận bánh mì. Với người không có tiền thì buổi sáng lót dạ bằng ổ bánh mì không cũng quý lắm rồi, còn hơn nhịn đói”.
Thùng bánh mì miễn phí của chùa Tường Quang.
Đại đức Thích Quảng Thái, trụ trì chùa Tường Quang, cho biết, ngoài chương trình cơm chùa giá rẻ 2.000 đồng/suất bán vào chủ nhật hàng tuần và phát miễn phí vào các ngày rằm, mùng 1 mà chùa và các phật tử tự góp kinh phí thực hiện từ tháng 8.2015 đến nay, bắt đầu từ giữa tháng 1.2016, chùa làm thêm chương trình phát bánh mì miễn phí hàng ngày. Từ 6 giờ sáng trở đi, nhà chùa đặt một thùng bánh mì trước cổng, cấp miễn phí cho người có nhu cầu. Bình quân, mỗi buổi sáng nhà chùa cấp khoảng 120-150 ổ, thậm chí có ngày nhiều hơn. “Ổ bánh mì không đặc ruột có thể cho người lao động nghèo, sinh viên, người cơ nhỡ không nơi nương tựa hoặc cho ai đó lấy về cho người nhà, hoặc lấy dùm cho đồng nghiệp chưa kịp ăn sáng”, Đại đức Thích Quảng Thái nói.
Vậy là, thêm được một điều tử tế cho đời, làm ấm lòng khỏe dạ những cảnh đời hãy còn cơ cực, khổ nghèo trong xã hội. Dẫu rằng, cùng một lúc thực hiện hai chương trình từ thiện, nhà chùa và các phật tử lắm lúc phải “gồng mình” vì không đủ lực, Đại đức Thích Quảng Thái nói.
Hạnh phúc, suy cho cùng không phải là điều gì quá lớn lao, xa xôi mà nó bắt nguồn từ những điều bình dị nhất. Với người nghèo, đó là một bữa cơm giá rẻ hay miễn phí hoặc một ổ bánh mì không lót dạ buổi sớm để có sức làm việc đến tận trưa.
HOÀNG LAN
Nam mô A Di Đà Phật - Chúc quý Thầy và các Phật tử tinh tấn tu học và tiếp tục giúp đở bà con túng thiếu. Hành động nầy không những là để thể hiện hạnh Bố thí mà còn là một nét đẹp văn hóa của dân tộc ta.