KHỐI THI ĐUA MẶT TRẬN VÀ CÁC ĐOÀN THỂ CHÍNH TRỊ - XÃ HỘI TỈNH:
Tập trung các hoạt động hướng về cơ sở
(BĐ) - Ngày 25.2, Hội LHPN tỉnh, Khối trưởng khối thi đua Mặt trận và các đoàn thể chính trị - xã hội tỉnh tổ chức triển khai công tác thi đua năm 2016.
Báo cáo tại Hội nghị cho biết: Trong năm 2015, Mặt trận, các hội đoàn thể tỉnh tiếp tục bám sát chỉ đạo của Tỉnh ủy và các chủ trương của cấp trên với những nỗ lực vượt bật trong việc tổ chức triển khai thực hiện các nhiệm vụ chính trị được giao. Các cơ quan đều cố gắng trong đổi mới nội dung và phương thức hoạt động, tập trung hướng về cơ sở để tuyên truyền, vận động các tầng lớp nhân dân thi đua thực hiện các chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước và các cuộc vận động, các phong trào thi đua yêu nước, góp phần phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, quốc phòng an ninh, giữ vững trật tự trên địa bàn tỉnh.
Các đơn vị đã thống nhất và ký giao ước thi đua năm 2016 với các nội dung: Tăng cường công tác giáo dục chính trị tư tưởng, tổ chức quán triệt và triển khai thực hiện các nghị quyết, chỉ thị, kết luận của Đảng. Vận động cán bộ công chức, viên chức, người lao động, đoàn viên, hội viên tham gia tốt cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021. Tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, gắn với chuyên đề năm 2016, xây dựng tổ chức Đảng trong sạch vững mạnh, các đoàn thể đạt vững mạnh xuất sắc và giữ vững danh hiệu cơ quan văn hóa. Phát động sâu rộng phong trào thi đua: “Lao động giỏi”, “Lao động sáng tạo”, “Xây dựng người cán bộ công chức trung thành, sáng tạo, tận tụy, gương mẫu”, tích cực hưởng ứng phong trào thi đua “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, xây dựng đô thị văn minh”...
Mặt trận và các hội đoàn thể tỉnh tiếp tục tập trung các hoạt động hướng về cơ sở để cán bộ ngày càng gần dân hơn, sâu sát với cơ sở, kịp thời lắng nghe ý kiến, tâm tư nguyện vọng của nhân dân và cùng với cơ sở giải quyết những khó khăn, vướng mắc nảy sinh. Nhờ đó việc thực hiện nhiệm vụ chính trị của các cơ quan trong Cụm thi đua năm 2016 tiếp tục đạt kết quả tốt và có nhiều nét nổi bật góp phần thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ phát triển kinh tế-xã hội, an ninh-quốc phòng của địa phương.
Hội Nông dân tỉnh được bầu làm Trưởng khối thi đua năm 2016.
HẢI YẾN