Hoạt động DS-KHHGĐ ở Hoài Nhơn: Hiệu quả từ sự đồng lòng, chung sức
Dù có nhiều trở ngại, nhưng Hoài Nhơn vẫn là một điểm sáng thực hiện tốt công tác DS-KHHGĐ. Huy động được sự tham gia hiệu quả của nhiều ngành, đoàn thể là một trong những bí quyết mang đến thành công đó.
Hàng năm, Ban Chỉ đạo Chăm sóc sức khỏe nhân dân huyện Hoài Nhơn quán triệt đến các ngành, đoàn thể phối hợp cùng Trung tâm DS-KHHGĐ huyện tổ chức các hoạt động truyền thông nhằm tuyên truyền sâu rộng đến mọi tầng lớp nhân dân về các chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước về công tác DS-KHHGĐ. Ông Trương Đề, Phó Chủ tịch UBND huyện Hoài Nhơn, Trưởng Ban Chỉ đạo Chăm sóc sức khỏe nhân dân huyện, cho biết: “Các kế hoạch, báo cáo sơ kết, tổng kết đều nêu rõ định hướng kế hoạch, đánh giá kết quả và giao nhiệm vụ cụ thể cho các cơ quan, đơn vị, ngành, đoàn thể liên quan trong việc phối hợp thực hiện công tác DS-KHHGĐ”.
Phần thi tiểu phẩm của học sinh Trường THPT Tam Quan tại diễn đàn “Thanh niên học sinh với DS-KHHGĐ và SKSS vị thành niên”.
Đó chính là cơ sở quan trọng để thúc đẩy sự tham gia tích cực của các ngành, đoàn thể. Đáng chú ý, TTYT huyện đã phối hợp với Trung tâm DS-KHHGĐ ký kết kế hoạch triển khai các đề án, dự án, tổ chức lồng ghép tuyên truyền, tư vấn và cung cấp các dịch vụ chăm sóc SKSS-KHHGĐ cho các nhóm đối tượng. Trong giai đoạn 2011-2015 đã tổ chức Chiến dịch truyền thông lồng ghép tại các xã có mức sinh cao và Chiến dịch tuyên truyền lưu động tại 6 xã ven biển với hàng trăm buổi truyền thông, tư vấn; cung cấp 4.600 bao cao su cho người đi biển dài ngày; khám và tư vấn cho 4.074 phụ nữ mang thai…
Lâu nay, người chuyên trách DS-KHHGĐ ở tuyến xã là cán bộ của trạm y tế, thuộc quyền quản lý của ngành Y tế. Điều này có một số ảnh hưởng không nhỏ đến công tác phối hợp triển khai các hoạt động liên quan. Tuy nhiên, theo Chủ tịch Hội LHPN huyện Hoài Nhơn Trịnh Thị Út, công tác phối hợp giữa tổ chức hội và cán bộ dân số vẫn được duy trì tốt thông qua các tổ chức đặc thù, như câu lạc bộ/tổ phụ nữ không sinh con thứ 3, câu lạc bộ/tổ gia đình hạnh phúc, câu lạc bộ phụ nữ “5 không 3 sạch”…
“Không dừng lại ở đó, hàng tháng, cán bộ hội còn chủ động vận động hội viên đưa con đi tiêm phòng đầy đủ; triển khai hiệu quả các mô hình chăm sóc sức khỏe phụ nữ, trẻ em, góp phần giảm tình trạng suy dinh dưỡng. Đặc biệt, chúng tôi còn tích cực tham gia chiến dịch “rửa tay bằng xà phòng”, năm rồi đã tổ chức ở các trường học tại 13 xã, thị trấn”, chị Út cho hay.
Trong khi đó, Đoàn Thanh niên - đặc biệt là tổ chức Đoàn trong trường học đóng vai trò nòng cốt trong quá trình mở rộng kênh thông tin về công tác DS-KHHGĐ. 6/6 trường THPT trên địa bàn huyện đều đưa chương trình giáo dục dân số, giới tính, SKSS vào sinh hoạt ngoại khóa với các hình thức sân khấu hóa, diễn đàn thanh niên học sinh với DS-KHHGĐ, SKSS vị thành niên…
Nhờ nhiều ngành tham gia tích cực, công tác truyền thông về chính sách DS-KHHGĐ ở Hoài Nhơn được duy trì và đạt nhiều kết quả tốt.
Tại Trường THPT Tam Quan, hoạt động này được quan tâm và tổ chức bài bản. Trước khi tổ chức các diễn đàn, hội thi, Đoàn trường đều lên kế hoạch sớm, trình Ban Giám hiệu triển khai đến từng giáo viên chủ nhiệm để phối hợp tốt trong quá trình thực hiện. “Chúng tôi tổ chức hẳn vòng loại bằng hình thức thi viết, sau đó mới chọn ra 4 đội thi xuất sắc nhất từ các lớp. Các em tự viết tiểu phẩm, Thường vụ Đoàn trường duyệt nội dung, góp ý và hỗ trợ kinh phí để các em tập luyện. Nhờ vậy mà các diễn đàn đều có chất lượng cao, phù hợp với tâm lý lứa tuổi, thu hút đông đảo học sinh tham gia, tác động tích cực đến nhận thức của các em”, Bí thư Đoàn trường Nguyễn Văn An chia sẻ.
Ngoài ra, công tác DS-KHHGĐ ở Hoài Nhơn còn có sự tham gia tích cực và hiệu quả của Hội Nông dân, Liên đoàn Lao động, Trung tâm VH-TT-TT, Đài Truyền thanh… “Phải có sự nhất quán, thường xuyên, xuyên suốt về chủ trương, biện pháp, quan điểm trong công tác chỉ đạo của các ngành, đoàn thể; phải tạo được sự đồng tâm, hợp lực của cả hệ thống chính trị thì công tác DS-KHHGĐ mới đạt được kết quả tốt”, ông Trương Đề đúc kết.
NGUYỄN VĂN TRANG