Tin vắn 27.2
* Ngày 26.2, Chi cục Quản lý thị trường (QTLL) tỉnh đã tổ chức Hội nghị triển khai nhiệm vụ năm 2016. Năm 2015, Chi cục QLTT tỉnh đã tiến hành kiểm tra 1.179 vụ, xử lý 492 vụ; tổng số tiền thu nộp ngân sách nhà nước trên 1,5 tỉ đồng, trong đó tiền phạt vi phạm hành chính là gần 1,35 triệu đồng, tiền bán hàng tịch thu là gần 168 tỉ đồng... Năm 2016, Chi cục QLTT tỉnh sẽ thực hiện 6 nhiệm vụ trọng tâm, như: Tham mưu giúp Giám đốc Sở Công Thương thực hiện tốt công tác quản lý nhà nước về lĩnh vực công thương, làm tốt vai trò cơ quan thường trực Ban chỉ đạo 389 tỉnh, chỉ đạo các Ðội QLTT tăng cường quản lý địa bàn.
VIẾT HIỀN
* Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng vừa ký ban hành Quyết định thành lập Cụm công nghiệp (CCN) thị trấn Vân Canh, ở huyện Vân Canh. Theo quy hoạch, CCN thị trấn Vân Canh có diện tích 17 ha với các ngành nghề thu hút đầu tư gồm: chế biến lâm sản; vật liệu xây dựng; cơ khí và thủ công mỹ nghệ. UBND tỉnh giao UBND huyện Vân Canh tổ chức triển khai quản lý đầu tư xây dựng và phát triển CCN thị trấn Vân Canh đảm bảo có hiệu quả, phù hợp với quy hoạch được duyệt, tuân thủ các quy định hiện hành của Nhà nước về đầu tư xây dựng, bảo vệ môi trường.
XUÂN NGUYÊN
* Sáng 26.2, Cảnh sát PC&CC tỉnh tổ chức lễ xuất ngũ cho 9 chiến sĩ hoàn thành thực hiện nghĩa vụ tham gia CAND đợt I/2013. Trong thời gian tại ngũ, các chiến sĩ luôn chấp hành tốt chủ trương, chính sách của Ðảng, pháp luật của Nhà nước, điều lệnh CAND; không ngừng phấn đấu học tập, rèn luyện, trau dồi đạo đức, tác phong người chiến sĩ CAND, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
THU HÀ
* UBND tỉnh vừa chấp nhận chủ trương đầu tư của Công ty TNHH Bảo Huy thực hiện dự án xưởng sản xuất dây nhựa giả mây tại khu vực 6, phường Trần Quang Diệu, TP Quy Nhơn. Theo đó, xưởng có tổng diện tích sử dụng trên 582 m2, tổng vốn đầu tư 4,9 tỉ đồng; công suất thiết kế 1.200kg dây nhựa giả mây/ngày. Dự kiến đến ngày 30.4.2016 nhà đầu tư sẽ xây dựng hoàn thiện nhà xưởng và đi vào sản xuất.
N. HÂN
* Câu trộm điện bị phạt 5 triệu đồng. Ðiện lực Phú Phong (Tây Sơn) vừa phát hiện một vụ câu trộm điện tại xóm 8, thôn An Chánh, xã Tây Bình, đã tiến hành lập biên bản và tính toán truy thu với số tiền gần 3 triệu đồng. Bên cạnh đó, UBND xã Tây Bình đã ra quyết định xử phạt hành chính 5 triệu đồng đối với chủ hộ câu trộm điện. Chủ hộ sử dụng điện này đã dùng dây đồng câu móc trực tiếp vào lưới 0,2kV rồi kéo về nhà sử dụng, không qua đồng hồ.
N.PHÚC