CHUYỆN LÀNG CHUYỆN XÓM
Cho trẻ hiểu về giá trị của đồng tiền
Là hàng tạp hóa lớn của xóm, nhà chị Na lúc nào cũng có người ra vào. Đông nhất có lẽ là bọn trẻ. Sau giờ tan học, chúng ghé quán chị Na để mua mấy thứ ăn vặt như kẹo, bánh, kem, nước ngọt... hoặc dăm thứ đồ chơi nho nhỏ. Đứa nào được mẹ cho nhiều tiền thì cầm trên tay đủ thứ bánh kẹo. Đặc biệt, tôi thấy nhiều bé dù không đưa tiền vẫn được chị Na bán hàng cho. Hỏi ra mới biết, chúng đều có mẹ đang đi buôn bán trái cây ở Sài Gòn. Trước khi đi, mẹ chúng đều “đặt vấn đề” với chị Na là cứ bán nợ cho mấy đứa con nếu chúng thích ăn gì, uống gì. Sau một đợt đi xa về, mẹ chúng sẽ thanh toán một lần cho chị luôn.
Từ tâm lý thương con, lo trẻ thiếu thốn khi ở nhà với ông bà, nhiều bậc cha mẹ đi làm xa đã tập cho con thói quen tiêu xài thoải mái dù không có tiền trong tay. Nhỏ tuổi, nhỏ cả về ý thức nên nhiều trẻ nảy sinh những suy nghĩ thiếu đúng đắn. Có em mạnh dạn mua đồ ăn, đồ chơi để “bao” các bạn trong lớp. Một số em còn “mạnh dạn” nhắn lời với chị Na rằng: cha mẹ chúng nhờ chị cho chúng mượn một, hai chục ngàn đồng để nộp quỹ lớp...để có tiền chơi điện tử.
Kết quả, khi ông bố bà mẹ trở về nhà sau một đợt đi làm xa nhà, họ tá hỏa bởi số tiền nợ ở quán dôi lên quá mức tưởng tượng. Họ nghi ngờ chị Na vì lòng tham, tranh thủ mấy đứa trẻ non nớt mà kê khống lên. Phụ huynh to tiếng cãi vã với bà chủ tiệm tạp hóa. Cho đến khi gặng hỏi con, họ tiếp tục tá hỏa lần hai bởi nhận ra chính mình đã tạo điều kiện cho con suy nghĩ sai về giá trị của đồng tiền. Không hiểu giá trị đồng tiền, lại chẳng được hướng dẫn, uốn nắn kịp thời, trẻ con tiêu xài hoang phí.
Lần ấy, cả làng tôi, nhất là những gia đình trẻ gửi con ở nhà để đi làm ăn xa, được một bài học nhớ đời về dạy cho con hiểu về giá trị của đồng tiền.
HÀ THANH