HƯỚNG TỚI TUẦN LỄ ATVSLĐ-PCCN LẦN THỨ 18:
Nâng cao quyền và trách nhiệm theo Luật An toàn, vệ sinh lao động
(BĐ) - UBND vừa ban hành Kế hoạch tổ chức Tuần lễ Quốc gia An toàn vệ sinh lao động - Phòng chống cháy nổ (ATVSLĐ-PCCN) lần thứ 18 năm 2016 trên địa bàn tỉnh. Chủ đề của Tuần lễ Quốc gia ATVSLĐ-PCCN năm nay là “Doanh nghiệp và người lao động tích cực chủ động thực hiện các quyền và trách nhiệm của mình theo Luật An toàn, vệ sinh lao động”.
Theo đó, từ ngày 20 đến ngày 26.3, các cơ quan, doanh nghiệp, cơ sở sản xuất kinh doanh tổ chức các hoạt động hưởng ứng Tuần lễ theo hướng dẫn của Ban Chỉ đạo Tuần lễ Quốc gia ATVSLĐ-PCCN tỉnh. Lễ phát động Tuần lễ Quốc gia ATVSLĐ-PCCN trên địa bàn tỉnh sẽ được tổ chức vào ngày 20.3 nhằm tuyên truyền, nêu gương các điển hình thực hiện tốt công tác ATVSLĐ-PCCN, phê phán các hành vi vi phạm pháp luật, cảnh báo về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, cháy nổ... Sau Lễ phát động, Ban Chỉ đạo thành lập 2 Đoàn kiểm tra liên ngành kiểm tra các hoạt động hưởng ứng Tuần lễ và việc thực hiện các quy định Nhà nước về ATVSLĐ-PCCN tại 20 doanh nghiệp.
N.M