Nhiều hoạt động trong “Tháng Công nhân” năm 2016
(BĐ) - Theo LĐLĐ tỉnh, “Tháng Công nhân” năm 2016 sẽ được triển khai thực hiện từ ngày 24.4 đến ngày 31.5.2016, với nhiều hoạt động ý nghĩa cho công nhân, viên chức, lao động (CNVC-LĐ) trên địa bàn tỉnh.
Theo đó, LĐLĐ tỉnh và các cấp công đoàn trên địa bàn tỉnh sẽ tổ chức phát động ra quân “Tháng Công nhân” và đẩy mạnh các hoạt động tuyên truyền, giáo dục về truyền thống đấu tranh cách mạng của giai cấp công nhân, các nghị quyết, chỉ thị, kết luận của Đảng về giai cấp công nhân gắn với hoạt động kỷ niệm các ngày lễ lớn của đất nước. Đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật, tập trung vào tuyên truyền Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh Bình Định lần thứ XIX, Nghị quyết Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII, Hiến pháp năm 2013, Luật Công đoàn năm 2012, Bộ luật Lao động năm 2012 và các văn bản pháp luật khác có liên quan đến quyền và lợi ích hợp pháp chính đáng của người lao động. Tuyên truyền sâu rộng về mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng của cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016-2021.
Ngoài ra, tổ chức hoạt động văn hóa, thể thao thu hút đông đảo CNVC-LĐ tham gia; biểu dương, tôn vinh những CNVC-LĐ tiêu biểu có nhiều sáng kiến, đóng góp các giải pháp xây dựng và phát triển cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp; tổ chức thăm hỏi, tặng quà, khám bệnh phát thuốc miễn phí cho CNVC-LĐ có hoàn cảnh khó khăn, bị tai nạn lao động nặng; tổ chức các hoạt động kiểm tra, giám sát việc thực hiện các chế độ, chính sách liên quan đến quyền, lợi ích hợp pháp, chính đáng của CNVC-LĐ…
NGUYỄN PHÚC