Phù Cát thực hiện tốt công tác giáo dục quốc phòng
Xác định tầm quan trọng đặc biệt của việc giáo dục quốc phòng an ninh (GDQPAN) trong giữ gìn an ninh chính trị, bảo vệ trật tự an toàn xã hội ở địa phương, những năm gần đây, huyện Phù Cát đã tập trung đúng mức cho công tác này.
Dân quân xã Cát Khánh.
Huyện tập trung củng cố hội đồng GDQPAN từ huyện đến cơ sở, trên cơ sở đó phối hợp triển khai quán triệt các nghị quyết của Đảng về GDQPAN, phổ biến Luật GDQPAN để cán bộ, đảng viên và nhân dân nắm bắt, thực hiện; lồng ghép giáo dục về lòng yêu nước, truyền thống anh hùng, niềm tự hào dân tộc cho toàn dân trong các cuộc hội họp, sinh hoạt nhân các ngày lễ.
Hội đồng GDQPAN từ huyện đến xã đã làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy trong việc gắn nhiệm vụ KT-XH, xây dựng hệ thống chính trị với củng cố quốc phòng an ninh, chú trọng chỉ đạo công tác GDQPAN ở từng địa phương, đơn vị phù hợp với tình hình mới.
Trong năm 2015, toàn huyện có 30 cán bộ được bồi dưỡng kiến thức quốc phòng do quân khu và tỉnh tổ chức; 455 cán bộ, công chức, viên chức, quản lý các cơ quan đơn vị được bồi dưỡng kiến thức quốc phòng tại huyện; trên 9.000 học sinh sinh viên được học tập kiến thức quốc phòng. Đặc biệt, có 112 ngư dân và dân quân biển đã được học tập, nâng cao nhận thức về vị trí chiến lược, chủ quyền pháp lý vùng biển Việt Nam; quan điểm chủ trương, phương pháp đấu tranh bảo vệ chủ quyền biển đảo của Đảng và Nhà nước, từ đó nâng cao ý thức trách nhiệm của công dân trong quá trình hành nghề trên biển, và sẵn sàng đối phó khi có tình huống xảy ra.
Có thể nói, trong năm qua công tác giáo dục quốc phòng an ninh trên địa bàn huyện Phù Cát được triển khai thực hiện toàn diện. Việc bồi dưỡng kiến thức quốc phòng an ninh được thực hiện đúng nội dung, chương trình, công tác GDQPAN cho học sinh, sinh viên ngày càng đi vào nề nếp, có bước phát triển mới so với các năm trước cả về số lượng và chất lượng. Công tác phổ biến kiến thức quốc phòng an ninh cho toàn dân được chú trọng với nhiều hình thức phong phú, nhờ đó nhân dân hiểu rõ và góp phần củng cố, xây dựng nền quốc phòng toàn dân, an ninh nhân dân vững mạnh, giữ vững an ninh chính trị trật tự an toàn xã hội ở địa phương.
Năm 2016, huyện tiếp tục thực hiện công tác GDQPAN toàn diện, đồng bộ, chú trọng đi vào chiều sâu, làm cho mọi cán bộ, đảng viên, nhân dân luôn nêu cao tinh thần cảnh giác cách mạng trước mọi âm mưu, thủ đoạn chống phá của các thế lực thù địch.
HOÀI TRUNG