Diễn tập chỉ huy - tham mưu một bên ba cấp Quân khu 5 năm 2013:
Tất cả vào trận
Những ngày này, tại Trường bắn Quốc gia khu vực 2 của Quân khu 5 (xã Bình Thành, huyện Tây Sơn) đang diễn ra đợt diễn tập chỉ huy - tham mưu một bên ba cấp trên bản đồ và ngoài thực địa, có bắn đạn thật. Vượt qua mọi khó khăn, các đơn vị tham gia đợt diễn tập đã vào trận, hăng say huấn luyện, diễn tập để đạt kết quả cao nhất.
Tham gia đợt diễn tập có các đơn vị của Quân khu 5, gồm: Sư đoàn bộ binh 2, Lữ đoàn pháo binh 572, Lữ đoàn pháo phòng không 573, Lữ đoàn tăng-thiết giáp 574, Trung đoàn thông tin 575 và Trung đoàn không quân 940. Về phía Bộ CHQS tỉnh có Đại đội bộ binh 1, Tiểu đoàn bộ binh 155 dự bị động viên của huyện Tây Sơn, lực lượng dân quân huyện Phù Cát và thị xã An Nhơn.
Kíp xe Đại đội 3, Tiểu đoàn 1, Lữ đoàn tăng - thiết giáp 574 đang diễn tập làm quen địa hình.
Gác việc riêng, làm người lính
Trung tá Nguyễn Thế Hùng, Tiểu đoàn trưởng dự bị động viên Tiểu đoàn 155 của huyện Tây Sơn, cho hay, khi có lệnh triệu tập tham gia diễn tập, nhiều cán bộ, chiến sĩ thuộc lực lượng dự bị động viên đang rất bận rộn công việc gia đình, cơ quan, xí nghiệp, thậm chí có nhiều người đang làm ăn xa cũng gác lại việc riêng để trở về tham gia diễn tập đảm bảo 100% quân số.
Những ngày đầu tiên của đợt diễn tập, cũng như các đơn vị khác, các cán bộ, chiến sĩ dự bị động viên tích cực lo nơi ăn, chốn ở, chuẩn bị thao trường, công sự... và bước vào diễn tập. Nhiều người vì thời gian xuất ngũ đã lâu nên tác phong và thao tác sử dụng các vũ khí lúc đầu còn bỡ ngỡ. Thời tiết trong đợt diễn tập cũng bất lợi, khi nắng, khi mưa. Dẫu vậy, tất cả cán bộ, chiến sĩ đều vượt khó hăng say huấn luyện, diễn tập để ngày bắn đạn thật đạt kết quả cao nhất.
Anh Huỳnh Sa (44 tuổi, ở thị trấn Phú Phong, Tây Sơn), chiến sĩ Đại đội 1, Tiểu đoàn 155 dự bị động viên, từng là chiến sĩ thông tin của Sư đoàn 2, xuất ngũ năm 1991, tâm sự: “Xuất ngũ nhiều năm về địa phương, đây là lần đầu tiên tôi được điều động tham gia đợt diễn tập với quy mô lớn như thế này. Do vậy chúng tôi đều ra sức học tập, huấn luyện, diễn tập sao cho đạt được kết quả cao nhất. Tham gia đợt diễn tập lần này, tôi đã gặp lại nhiều đồng đội cũ nên rất vui”.
Mặc lại bộ quân phục sau nhiều năm xuất ngũ, anh Trương Ngọc Đức, Đại đội trưởng Đại đội 1, Tiểu đoàn 155, hiện đang là Trưởng Ban bảo vệ Công ty cổ phần đường Bình Định, cho biết: “Khi có lệnh điều động tham gia đợt diễn tập, tôi được Ban giám đốc đồng ý ngay cũng như tạo mọi điều kiện thuận lợi nhất để tham gia. Những ngày tham gia diễn tập, tôi vẫn được nhận đủ lương, ngoài ra Công ty còn hỗ trợ thêm 100 ngàn đồng/ngày”.
Còn anh Trần Ngọc Lưu, chiến sĩ dân quân phường Bình Định (thị xã An Nhơn) đang làm nhân viên kỹ thuật tại một phòng khám bệnh tư nhân với tiền công 100 ngàn đồng/buổi vẫn gác lại công việc để tham gia diễn tập. Anh Lưu thổ lộ: “Đây là nhiệm vụ và trách nhiệm nên tôi phải sắp xếp công việc riêng tham gia diễn tập đầy đủ”.
Hành quân xa đến thao trường
Trong những ngày đầu của đợt diễn tập, thời tiết diễn biến thất thường, có hôm nắng gay gắt, có hôm mưa đã ảnh hưởng đến sức khỏe của nhiều người, nhất là các cán bộ, chiến sĩ ở các đơn vị của Quân khu 5 di chuyển từ nơi khác đến.
Các cán bộ, chiến sĩ của Sư đoàn bộ binh 2 hành quân từ Gia Lai xuống Bình Định bằng cách đi bộ, mỗi người còn mang vác theo vật dụng, vũ khí nặng từ 30-35kg. Vượt gần 60km đến thao trường diễn tập, do thời tiết thay đổi cộng với quãng đường xa nên một số chiến sĩ bị ốm. Tuy vậy, sau khi được đội ngũ quân y chăm sóc tận tình, những chiến sĩ này đã nhanh chóng hồi phục và tham gia diễn tập ngay từ những ngày đầu cùng với đồng đội.
Trung úy Huỳnh Văn Thuận, Phó Đại đội trưởng quân sự Đại đội pháo binh 1, Tiểu đoàn pháo binh 14, Sư đoàn bộ binh 2, cho biết: “Đơn vị có đến 60% cán bộ, chiến sĩ quê Bình Định nên khi hành quân về quê hương ai cũng có tâm trạng nhớ nhà, nhưng tất cả đều quyết tâm cao vượt qua mọi khó khăn, thử thách để hoàn thành tốt đợt diễn tập lần này”.
Vượt 300km từ Quảng Nam vào Bình Định, chưa kịp nghỉ ngơi, cán bộ, chiến sĩ Lữ đoàn tăng- thiết giáp 574 đã triển khai công tác luyện tập cho quen với địa hình thao trường. Tiếng động cơ xe tăng, cộng với cái nắng gay gắt làm cho không khí buổi diễn tập càng ngột ngạt hơn. Nhưng thiếu úy Đoàn Thanh Tịnh, Trưởng kíp xe tăng Đại đội 3, Tiểu đoàn 1, vẫn bình thản: “Lính xe tăng chúng tôi quen với thời tiết nắng nóng như thế này rồi. Chứ người khác vào ngồi trong khối sắt khổng lồ chỉ vài phút là “bỏ nhảy””.
Theo đại tá Trần Kim Ba, Phó Chủ nhiệm Chính trị Bộ CHQS tỉnh, mục đích đợt diễn tập lần này (18-29.6.2013) là nhằm kiện toàn thực lực khả năng sẵn sàng chiến đấu của LLVT các địa phương trong tỉnh; khả năng phối hợp hiệp đồng giữa LLVT tỉnh với đơn vị chủ lực Quân khu 5 trong việc xây dựng khu vực phòng thủ vững chắc.
Bài và ảnh: NGUYỄN PHÚC