5 lao động Bình Định đi thực tập kỹ năng tại Nhật Bản
(BĐ) - Ngày 21.3, Công ty CP xây dựng 47 tổ chức đưa 5 thực tập sinh đi xuất cảnh sang làm việc theo hợp đồng tại Nhật Bản. Trong đó, có 3 lao động đi thực tập kỹ năng nghề nông nghiệp và 2 lao động nghề đúc kim loại.
Ông Huỳnh Khế (giữa) trao hộ chiếu, các giấy tờ liên quan và động viên thực tập sinh trước giờ xuất cảnh.
Trước giờ đưa các thực tập sinh ra sân bay, ông Huỳnh Khế - Phó Tổng giám đốc Công ty CP Xây dựng 47 đã động viên người lao động, nhắc nhở việc tuân thủ pháp luật của Nhật Bản, các nội quy, văn hóa doanh nghiệp; hòa nhập với cộng đồng tại nơi mình sống và làm việc; lao động cần cù, ham học hỏi và thể hiện hình ảnh đẹp về người lao động Việt Nam.
Được biết, từ cuối năm 2014 đến nay, Công ty CP xây dựng 47 đã đưa 20 học viên đã xuất cảnh và làm việc tại Nhật Bản theo Hiệp định về chương trình thực tập kỹ năng của người nước ngoài giữa Công ty cổ phần Xây dựng 47 và Nghiệp đoàn Kokusai Bijinesu Konsarutingu Jigyo Kyodo Kumiai (Nghiệp đoàn IBCA - Nhật Bản). Sau khi được doanh nghiệp Nhật tuyển chọn, các ứng viên sẽ được công ty tổ chức đào tạo tiếng Nhật, kỹ năng nghề, bồi dưỡng kiến thức, văn hóa cần thiết từ 3 đến 6 tháng trước khi xuất cảnh. Thời gian làm việc theo hợp đồng tại Nhật Bản là 3 năm. Mức thu nhập trung bình cho mỗi thực tập sinh kỹ năng là 18 đến 30 triệu đồng/tháng.
NGUYỄN MUỘI