Đầu tư gần 15 tỉ đồng xây dựng đê ngăn mặn thuộc xã Cát Khánh (Phù Cát)
(BĐ) - UBND tỉnh vừa phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật và kế hoạch đấu thầu thi công công trình đê ngăn mặn từ dốc Gành đến cầu Ngòi thuộc xã Cát Khánh (Phù Cát). Công trình có tổng dự toán đầu tư gần 15 tỉ đồng từ nguồn vốn ngân sách nhà nước; thi công trong 2 năm 2013-2014. Theo thiết kế, công trình đê ngăn mặn có tổng chiều dài 433,73m, bề rộng mặt đê 4m, kết cấu bằng bê tông M200 dày 18cm; thân kè đắp sỏi đồi cấp 3, mái kè có kết cấu bê tông tấm lát M200 dày 20cm…
Khi xây dựng hoàn thành, đê ngăn mặn trên địa bàn xã Cát Khánh có nhiệm vụ chống xói lở, bảo vệ an toàn cho khoảng 150 ha mặt nước nuôi trồng thủy sản, 25 ha ruộng muối, 100 hộ dân sinh sống ở thôn Ngãi An và các công trình hạ tầng khác trong khu vực.
NGUYỄN HÂN