Minh Hằng học giỏi, viết chữ đẹp
Đoạt giải Nhất Kỳ thi Viết chữ đẹp học sinh tiểu học cấp tỉnh năm học 2012-2013 do Sở GD&ĐT tổ chức là một cô bé mủm mỉm, dễ thương- Phạm Nguyễn Minh Hằng - học sinh lớp 2A Trường Tiểu học Ngô Mây (Quy Nhơn).
Thầy cô và bạn bè rất ấn tượng với thành tích của Minh Hằng. Riêng cô giáo chủ nhiệm lớp 2A Phan Thị Thanh Vân thì không quá bất ngờ, bởi đã đặt nhiều niềm tin ở cô trò nhỏ này. Cô Thanh Vân chia sẻ: “Gần 30 năm đứng trên bục giảng, tôi chưa từng gặp học sinh nào cẩn thận, kỹ lưỡng và chu đáo như Minh Hằng. Ngay năm lớp 1, Hằng đã được chọn đi thi vở sạch chữ đẹp và đạt giải Nhì cấp trường. Lớp 2 này, Hằng tiếp tục tham gia và đạt giải Nhất cấp trường, tham gia kỳ thi cấp thành phố và được chọn thi cấp tỉnh. Thành tích này có được phần nhiều ở sự cố gắng của Hằng và hỗ trợ của gia đình”.
Minh Hằng tại Kỳ thi Viết chữ đẹp.
Đến nhà Minh Hằng vào buổi tối, gặp lúc cô trò nhỏ đang làm bài tập về nhà. Góc học tập xinh xắn, sách vở được sắp xếp gọn gàng, ngăn nắp. Lật từng trang vở trắng tinh, những nét chữ nghiêng nghiêng đều, đẹp, mềm mại, rõ ràng nét thanh, nét đậm. Chị Ngọc Ánh, mẹ Minh Hằng, kể: “Lúc nhỏ, Hằng rất mê tô màu, vẽ tranh và thường hỏi ba, mẹ phải vẽ con cá, cành cây chỗ nào cho bức tranh nhìn đẹp nhất. Khi bắt đầu tập viết, Hằng cũng rất quan tâm đến việc thể hiện bố cục một đoạn văn, đoạn thơ hợp lý trong trang vở. Hằng ngày, ngoài giờ học trên lớp, Hằng tự học là chính. Nhiều đêm, Hằng miệt mài rèn chữ đến khi thấy đẹp mới chịu nghỉ”.
Như một con ong chăm chỉ, nên chữ của Hằng ngày càng đẹp hơn. Càng viết đẹp, Hằng lại càng say mê tập viết. Với sự kiên trì và lòng quyết tâm, cộng với năng khiếu sẵn có, Minh Hằng đã đạt được kết quả như mong đợi. Bà Hồ Thị Phi Yến, Trưởng Phòng Tiểu học - Mầm non, Sở GD&ĐT, nhận xét: “Những bài dự thi đạt giải Nhất trong kỳ thi, trong đó có bài của Minh Hằng, đều viết đúng mẫu, chữ rõ, đều, đẹp, cách trình bày ấn tượng. Riêng phần bài thi yêu cầu thí sinh tự chọn kiểu chữ, mẫu chữ để trình bày một đoạn thơ, các thí sinh đã thể hiện sự sáng tạo rất phong phú”.
Cô Thanh Vân tự hào: “Không chỉ viết chữ đẹp, Minh Hằng còn là một học sinh giỏi, thường xuyên tham gia phát biểu xây dựng bài; biết giúp đỡ bạn bè cùng tiến bộ. Cô lớp phó văn nghệ này rất sôi nổi với các hoạt động ngoại khóa. Tin rằng, Minh Hằng sẽ còn đạt nhiều thành tích cao hơn trong học tập”.
· KIM KHÁNH